กรณีช่างทิ้งงานสามารถฟ้องได้ไหมครับ

กระทู้คำถาม
พ่อผมได้ติดต่อช่างมาทำบ้าน แล้วทีนี้ช่างมาดูว่าทำยังไงบ้าง พอดูเสร็จคุยเรื่องค่าใช้จ่ายกัน ตอนแรกช่างบอกให้วางมัดจำไว้ก่อน แต่พ่อผมไม่ยอมสุดท้ายช่างยอมตกลงรับงานแบบไม่มีมัดจำ(กล้องวงจรปิดที่บ้านบันทึกไว้หมด) พอถึงกำหนดเวลามาทำบ้านติดต่อไม่ได้ อย่างเคสนี้ผมสามารถเอาหลักฐานไปฟ้องได้ไหมครับ ขั้ถ้าได้นตอนการฟ้องทำยังไงบ้างครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่