โดนเพื่อนร่วมงานตามจีบควรปฏิเสธยังไงไม่ให้โกรธกันดีคะ

สวัสดีค่ะเราอายุ 28 ส่วนเพื่อนร่วมงานชาวญี่ปุ่นนะคะ ตำแหน่ง Manager เขาชอบไลน์มาชวนไปกินข้าว ช่วยให้พาไปซื้อของบ้าง ชวนไปดูหนัง ชวนไปช่วยเลือกของ คือจะว่าเป็นเพื่อนร่วมงานซะทีเดียวก็ไม่น่าจะใช่นะคะ เขาตำแหน่งสูงกว่าเราแต่ก็ไม่ใช่หัวหน้าเราโดยตรงนะคะ คือเขามาอยู่ไทยได้ 5 ปีแล้วค่ะ ส่วนเราเพิ่งเข้าทำงานบริษัทนี้ได้ปีนึง เขาอายุ 34 ค่ะ คือเราไม่ได้ชอบเขาแต่ไม่รู้จะปฏิเสธยังไงดี ส่วนคนญี่ปุ่นในบริษัทก็ชอบเชียร์เรากับเขา แต่เราไม่ได้ชอบเขาค่ะ ล่าสุดช่วงนี้มีโควิดแล้วมีวันหยุดยาวสี่วัน เขาชวนเราไปกินข้าว เราเลยบอกว่าโควิดนะเขาไม่ให้กินที่ร้าน เขาบอกว่าซื้อมาทำกินที่คอนโดเขา เขาบอกว่าไม่ต้องกลัวหรอกมีเพื่อนเขาคนอื่นไปด้วย ไม่ได้อยู่กันแค่สองคน แต่เราปฏิเสธไป เขาเลยโทรมาตาม โทรไปฟ้องหัวหน้าเราที่เป็นผญ ให้พี่หัวหน้าไลน์มาว่าเราว่าเป็นคนไม่มีน้ำใจ เขาเป็นคนญี่ปุ่นส่วนเราคนไทยเป็นเจ้าบ้าน ทำไมไม่มีน้ำใจช่วยเหลือเขาบ้าง คราวหลังอย่าปฏิเสธเขาอีก เราเจอแบบนี้ควรทำยังไงดีคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่