ทำสัญญา Step payment เช่าซื้อรถยนต์แต่ทำสัญญาใหม่ต้องเสียภาษีเพิ่มอีกหรือไม่สอบถามผู้รู้ครับ

กระทู้คำถาม
คือว่าผมขอพักชำระหนี้รถยนต์ช่วงโควิด แต่ธนาคารบอกไม่เข้าเงื่อนไขธนาคารเสนอไห้ไปทำ Step payment พักต้นแต่ชำระดอกธนาคารนัดไห้ไปเซ็นสัญญาก็มีรายละเอียดไห้เลือก 6,9,12 เดือน ผมเลือก 6 เดือน พอทำสัญญาเสร็จธนาคารส่งสัญญาใหม่มาไห้แต่ยอดกับเพิ่มขึ้นมาเกือบแสนบาทพอโทรไปถามธนาคารธนาคารบอกว่าทำสัญญาใหม่ต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม(ตอนเซ็นสัญญาพนักงานไม่ได้แจ้ง)ทั้งที่ก็เป็นรถเราอยู่แล้วตอนซื้อก็เสียอยู่แล้วต้องมาเสียเพิ่มอีก เลยอยากสอบถามผู้รู้ครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview