ดอกคอนโดนางฟ้าบานเช้านี้

กระทู้สนทนา
ปีนี้ต้นกระบองเพชรคอนโดนางฟ้า(อยู่ในตระกูล ซีรีอุส) ออกตุ่มดอกหลายดอกเลย  ต้นนี้นำมาปลูกเมื่อวันที่ 30/8/2019  

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
เขาออกตุ่มดอกมาพร้อมๆ กันทีเดียว  14 ดอก แต่มีตุ่มดอกที่เจริญเติบโตรอดมาได้แค่ 10 ดอกเองค่ะ  อีก 4 ตุ่มแห้งเหี่ยวไปเอง  ประกอบกับ
ช่วงนี้ฝนตกบ่อยด้วย  ได้น้ำเยอะเกินไป  ไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่านะ

นี่คือภาพที่ลงกระถางครั้งแรกค่ะ   วันที่ 30/8/2019 

ตอนได้ตอมาครั้งแรก ตอยาวประมาณ 70 ซม.เองค่ะ   ปัจจุบันนี้ สูงเกิน 2 เมตรไปแล้ว  ตอยืดและสูงขี้นไปในแนวตั้ง ขนาดหน่อขยายใหญ่ขึ้นแต่
ยังไม่แตกหน่อใหม่เลย หมายถึงเขาไม่แตกกิ่งใหม่ออกมาค่ะ

หน่อขยายใหญ่ขึ้นคับกระถางเดิม  จึงตัดสินใจย้ายเขาลงกระถาง ไซส์ใหญ่สุด  ตอนนี้เขาสูงเลยกำแพงรั้วไปเยอะแล้ว

ภาพนี้ตอนเขาออกดอกปีที่แล้ว   ออกครั้งละ 2-3 ตุ่มเอง

เจอผีเสื้อกลางคืน เกาะอยู่ที่ลำต้นด้วยค่ะ 

พอพระอาทิตย์ตกเดิน  ดอกเขาก็จะเริ่มบานตอนกลางคืนจนถึงเช้า   รอผึ้งมาผสมเกสร เช้าตรู่  แล้วดอกเขาก็จะค่อยๆหุบไปเอง

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

เราว่าคอนโดนางฟ้า  น่าปลูกไว้ประดับบ้านนะ  ดูแลง่ายไม่ยุ่งยาก ถึงเวลาเขาก็จะมีดอกสวย ขนาดใหญ่ คล้ายๆดอกบัว  มาให้เราชื่นใจเองค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่