ทำไม เคลื่อนที่เร็วมากๆแล้ว เวลาและร่างกาย รอบตัวถึงผ่านไปช้าลง?

คือเคยฟัง คลิปสารคดีมาเมื่อนานแล้วแต่ก็สงสัยอยู่ตลอด
จากตัวอย่างว่า เมื่อเราเดินทางไป ณ ที่ๆหนึ่ง ด้วยความเร็วใกล้แสง ระยะทางหนึ่ง ใช้เวลาเดินทางด้วยความเร็วนี้ ประมาณเกือบ 1ปี
แต่เวลาบนโลก ผ่านไปราว 20ปีเศษ โดยคนที่เดินทาง จะมีสภาพร่างกายที่แก่ลง น้อยกว่า คนที่อยู่บนโลก 
เพราะ เวลาที่เดินทางด้วยความเร็วใช้ประมาณ1ปี…
…ผมเข้าใจว่าเดินทางเร็วมากๆทำให้ไปถึงจุดหมาย เหมือนเวลารอบตัวช้าลง แต่ความเป็นคือเวลาก็เท่าเดิม เวลารอบข้างไม่ได้เปลี่ยนไป
สงสัยคือ ทำไมเวลารอบตัว กับคนที่เคลื่อนที่ด้วยความเร็ว เวลาถึงต่างกันได้? และคนรอบตัวแก่กว่าจริงอ้ะ?

คหสต. คนที่เคลื่อนที่ด้วยความเร็วมากๆ จะใช้เวลาเดินทางน้อยลง แค่ช่วยประหยัดเวลา โดยไม่ได้ส่งผลให้คนรอบตัวแก่กว่าหรือแก่น้อยกว่า
มั้งนะครับ5555 เหมือนตอนนั่งเครื่องบินด้วยความเร็วมากๆ เวลาบนเครื่อง และเวลารอบตัวก็ไหลผ่านไปเรื่อยๆเท่ากัน แต่ก็
อาจจะเพราะไม่ใช่ความเร็วแสงเลยไม่เห็นถึงความแตกต่างก็ได้ ใครรู้ช่วยตอบทีฮะ
:
:
:
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ สงสัยจริงๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่