คนเรียนภาษาเก่ง มันเกี่ยวกับระดับสติปัญญามั้ย เกี่ยวกับส่วนไหน

คนเก่งภาษาคาดว่าน่าจะเก่งอย่างอื่นด้วยที่ใช้สมองในส่วนที่มีความเกี่ยวข้องกัน มีคนบอกว่ามันไม่เกี่ยวกับความฉลาด แต่ผมไม่เชื่อครับ

ผมเรียนเอกภาษา ทำไมถึงมีคนเก่งและไม่เก่งทั้งๆที่บางคนขยันมากแต่ก็ไม่เก่ง
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
ไม่เกี่ยวกับอะไรเลย คุณเกิดมาใช้ภาษาไทยได้ด้วยการเรียนรู้แบบธรรมชาติ ที่ใช้ภาษาอื่นไม่ได้เพราะเรียนผิดวิธีกันทั้งประเทศ ลองเรียนภาษาเลียนแบบเด็กสิ เอาแค่ระดับประถมก็ใช้งานภาษาได้แล้ว
ความคิดเห็นที่ 9
แม้แต่เจ้าของภาษาอังกฤษเอง เกิดมาก็ใช้ภาษาอังกฤษพูด ก็ยังมีคนส่วนน้อยบางคนที่อ่านไม่ออก เขียนไม่ได้ครับ

เคยมีข่าวโด่งดังมาก นักกีฬามืออาชีพ NFL ไม่รู้จบ high school และมหาวิทยาลัยมาได้อย่างไร อ่านไม่ออก เขียนไม่ได้ครับ

ถ้าให้เดา มหาวิทยาลัยเอาหูไปนา เอาตาไปไร่ ขอให้เล่นบอลเก่งเป็นพอ

ถ้าไม่ใช่ภาษาพูด การเรียนอ่านเขียนภาษาแม่ก็ไม่ใช่จะเป็นเรื่องง่าย

แม้แต่ภาษาไทยเองก็เหอะ เด็กตก ONET ไทยเกินครึ่งประเทศครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่