ทำไมรถสมัยก่อนถึงเล็ก?

กระทู้คำถาม
อันนี้ผมถามแบบไม่มีความรู้เรื่องรถเลยนะครับ ว่าทำไมรถสมัยก่อน(แบบปี 90 ลงมา) ตัวถังมันถึงได้เล็ก เหลี่ยมๆ กว่ารถดีไซน์รถปัจจุบันมากๆอ่ะครับ 
ถ้าอย่างรถกระบะก็แบบ Toyota hilux tiger กับ toyota hilux vigo ตัวแรก งี้อ่ะครับ
หรือถ้ารถเก๋งก็แบบ honda civic ปี 1995 กับ civic ยุคหลัง 2000 เงี้ยอ่ะครับ
ขอสอบถามหน่อยครับว่าทำไมครับ (ไม่นับเรื่องไฟ pop-up นะครับ)
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่