ทำไมเลี้ยงต้นกุหลาบหินไม่โตแต่แตกช่อใบใหม่

กระทู้คำถาม
กุหลาบหินที่เลี้ยงอยู่เป็นต้นเล็กๆ ยังไม่โต นับจากที่ซื้อมาก็เลี้ยงมาได้ประมาณ 5-6 เดือนค่ะ พอมันโตขึ้นหน่อยเลยย้ายกระถาง ช่วงแรกๆ ที่ย้ายก็ปกติดี แต่พอช่วงหลังๆ ฝนก็ชอบตกเลยทำให้เก็บไม่ทัน น้องใบเหลืองจนเหี่ยวไปหลายใบต้องเด็ดทิ้งไปเยอะเลยค่ะ

ในช่วงเดือนที่ 5-6 ก็เอาน้องมาวางในร่มแทน ให้น้ำตามปกติ (เทน้ำใส่จานรองใต้กระถางทิ้งไว้) ไม่ได้ให้บ่อยมากสัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง แต่อยู่ดีๆ ก็ใบเหลือง แล้วพอเด็ดทิ้งก็แตกช่อใบใหม่มาเป็นหลายดอก(ช่อ)เฉยเลย

เข้าใจว่ากุหลาบหินโตช้าแต่เราเองก็ไม่รู้ว่าเลี้ยงไม่ดีรึเปล่าเลยไม่โตขึ้นเลยแถมยังแตกใบอีก ถ้าใครมีคำแนะนำอะไรสามารถบอกกันได้นะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่