การบริจาคเลือด ถ้าเป็นโรคเริม และแผลหายแล้ว ต้องเว้นระยะเวลา หลังแผลหายหรือไม่ครับ

กระทู้คำถาม
สงสัยเรื่องการบริจาคเลือด 

ตามที่หาข้อมูลมา ถ้าเป็นโรคเริม ช่วงที่ไม่มีอาการ บริจาคได้ 

แต่มีข้อสงสัยว่า ช่วงที่มีอาการหลังจากแผลหายแล้ว ต้องเว้นระยะเวลา หลังแผลหายหรือไม่ กี่วัน ครับ

กลัวว่า ช่วงเวลาที่แผล  ร่างกายจะมีเชื้อ หรือผลิตสาร ภูมิต้านทาน ฯลฯ  อะไรในเลือด ทำให้เลือดมีปัญหาไม่ผ่านมาตรฐานฯ  บริจาคไปแล้วจะเสียของ 
ระหว่างที่เป็นผมไม่ได้กินยา หรือ ทายาอะไรเลย

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่