สินสอด จำเป็นจริงๆ หรอ

กระทู้สนทนา
ผมอยากรู้ ความคิด หรือ คนที่เคยแต่งงานมาแล้ว

1. ที่ชอบอ้างๆ ว่า  จะดูว่า เลี้ยงลูกสาวเราไหวไหม (  ถ้าผมโชว์เงินในพอร์ตหุ้น หรือ เงินในสลากออมสิน ที่เป็นชื่อผมเอง แทนได้ไหม)
2. ถ้าอ้างว่าอยากได้หน้าตา ผมเช่าสินสอดให้ได้
3. ถ้ากระสันอยากได้เงินจริงๆ ผมจะหาเงินแต่งกับแฟน ผมจะไม่ออกคนเดียว 

เคยอื่นกระทู้มา คอมเม้นต่างๆ มาเยอะ พอควร     ผมจะเล่าถึงสังคมของผมก่อนแล้วกัน

1.ลูกพี่ลูกน้องผม   ผญ. นะครับ เป็นหมอ    แฟนเป็น sale จนๆ  ที่ดูแล ไปรับไปส่ง ลูกพี่ลูกน้องผม ตลอด   ซึ่งแม่ของ ผญ.  ก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แต่ก็ยอมให้แต่ง   เงินสด 9.9M   ทองอีกไม่รู้เท่าไหร่  เงินฝ่ายหญิง เอามาโชว์ เฉยๆ  
2. ต่อมา น้องชาย ของ ผญ. คนนี้  (ลูกพี่ลูกน้องอีกเช่นกัน )  แฟนเป็นลูกเจ้าของธุรกิจ  ไม่เรียกสินสอด ( ผช. เป็น อาจารย์มหาลัย)
3. ที่บ้านผม (น้องสาว )  ยังไม่ได้แต่งงาน  แต่ที่บ้านเคยพูด เรื่องสินสอด (พูดกันเองในครอบครัว)   ว่าไม่เอาสินสอด + จะให้เงินไปตั้งตัวด้วย + บ้านให้ 1 หลัง    ( รถยนต์มีกันแล้ว )
จากข้อ 3   คนที่จะมาเป็นแฟนของน้อง ผมก็ต้องมีระดับนึง น้องจบ เภสัช  ต่อ ป.โท อยู่ แพลน จะต่อ ป.เอก ที่ ตปท.  

อันนี้ไม่เกี่ยว กับกระทู้  แต่จะข้อเพิ่มเติม เพราะเกี่ยวเนื่องกัน

ต่อมา จากที่ผมเคยมีแฟน มาแล้ว   ผมจะคัดกรองตามนี้
1. ไม่เคยมีลูก หรือ มีลูกติด  ( ภาระ และ ปัญหา มันมีมาแน่นอน  รายละเอียด ขี้เกียจเล่า)
2. ไม่ต้องส่งเงิน เลี้ยงดูที่บ้าน ( คุณจะเลี้ยงข้าว ซื้อของให้ อันนี้ OK   แต่ถ้าคุณต้องส่งเงินรายเดือนให้ที่บ้าน   มันแสดงให้เห็นว่าที่บ้าน ไม่มีศักยภาพในการดูแลลูก  ผมไม่เอา)
3. ไม่สัก จะสักสวย  อักขระ ( สกปรก  ถ้าอยากเท่ ดูดี ไป เทททู (อันนี้หยวนๆ ได้) )

เอาประมาณนี้ เบื้องต้น ผมจะถามเลยตอนคุยกัน จีบกัน  ถ้ามี 3 ข้อนี้ ผมไม่เอา   เพราะที่เจอมา 
1. ทัศนคติของตัวผู้หญิง ( มีลูกแล้ว ผัวคนแรก สินสอด 50k   แต่จะมาเรียก ผม 300k  อ้างว่าแต่งที่หลัง ต้องให้ดีกว่าเก่า)
2. ทัศนคติครอบครัว ที่ส่งผลต่อ การเรียกสินสอด 
3. พฤติกรรมการใช้เงิน  ( บางคนขับเคลื่อนชีวิตด้วยหนี้สิน  พอไม่มีหนี้สิน ไม่รู้จะทำงานไปทำไม )  
4. การศึกษา ป.ตรี+

ย้อนกลับมา เรื่องสังคมและเพื่อนผม 
 1. เพื่อนผมที่คบกัน ไปเที่ยว ตปท.ด้วย กัน   บ้านมีธุรกิจ ดันลูกเข้า รัฐวิสาหกิจ เงินเดือน 15,000 ( แต่ที่บ้านให้เงินเดือน 30k)  จ้างให้ทำงาน  5555555  เพื่อเส้นสาย ในอนาคต ( ไม่ส่งเงินให้ที่บ้าน)
 2. เพื่อนผมอีกคน แม่เส้นเข้าทำงาน บ้านก็มีเงิน ตัวมันก็มีเงิน  ( ไม่ส่งเงินให้ที่บ้าน)

((  เพื่อนผม/ผม เล่นหุ้นกันทุกคน เงินเก็บแต่ละคน/ผม 7 หลัก+ ทุกคน  ))) 

ลืมบอก อายุ 30 ต้นๆ    เพื่อน 2 คนนี้ เรียนด้วยกันสมัยมัธยม  (โรงเรียน มีส่วนมากๆ  ถ้าผมเรียนโรงเรียนวัด อาจจะไม่ได้เจอเพื่อนแบบนี้ )  โรงเรียนผม  ส่วนใหญ่ ใหญ่มากกกก     คือลูกคนมีเงิน หรือ ข้าราชการ ทั้งนั้น    รองลงมา คือ  สอบเข้า 

เมื่อผมอยู่ในสังคมแบบนี้  ทัศนคติในการใช้ชีวิต การใช้เงินจะต่างจากคน ที่ต้องเรียนและทำงาน เพื่อส่งเงินให้ที่บ้านใช้ 

ผมมองว่า การหาแฟน คือ สร้างครอบครัวใหม่ ช่วยกันหา    ถ้าจะให้ผมหาอยู่ฝ่าย เดียว    ผมลงอ่างก็ได้ครับ ไม่ต่างกัน ( ผมไม่ได้มองว่า ต้องเลี้ยง ผญ.  ผมมองว่าช่วยกันหา)  เพราะที่บ้านผมก็ช่วยกันหา จึงทำให้มีทุกวันนี้ 

ตอนนี้ผมต้องการมองหาแม่ของลูก    ผมคิดว่า 3 ข้อนี้ อาจจะช่วยกรองคน เข้ามาในชีวิตได้ดีกว่าเดิม

ปิดท้ายด้วย สถานะผม
ผมจบ  ป.โท /ทำงานธุรกิจส่วนตัว + เล่นหุ้น/ เงินเก็บ 7 หลัก/( การบอกมีเงินเก็บไม่แปลว่าจะเอาใช้อย่างฟุ่มเฟื่อย แค่ผมไม่ปล่อยให้แฟน กินมาม่า แน่นอน)  /มีรถยนต์/ ที่บ้านไม่มีหนี้ / ไม่ต้องส่งเงินให้ที่บ้าน / ไม่มีลูก / ไม่มีภาระ /  และ ไม่มีแพลนจะไปเที่ยว ตปท. ด้วย ติดโควิด จะร้องแล้ว/ ที่สำคัญโสด

คราวๆ ก็เท่านี้ สนใจข้อมูลเพิ่มเติม ทัก IB   ถ้าอ่านแล้ว OK
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่