สนใจเรียนภาษาจีน ตอนอายุ33 ช้าไปใหมคะ กับเป้าหมาย

กระทู้คำถาม
อยากปรึกษาค่ะ พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ตอนนี้เราอายุ 33 นะคะ
พอเริ่มอายุมากขึ้น ก็มีหลายๆสิ่งที่ทำให้คิดว่างานปัจจุบัน ยังไม่มั่นคงเลยค่ะ (ปัจจุบันทำงานบริการทั่วไปค่ะ)

จึงมีความสนใจอยากเรียนภาษาจีน เพราะคิดว่า มันกว้างดี มันต่อยอด ในเรื่องของ อาชีพ หรือ หางานค่ะ

อยากปรึกษา เพื่อนๆ พี่ๆ ที่ ทำงานโดยใช้ภาษาจีนค่ะ

ขอคำแนะนำในอาชีพต่างๆ ว่าแต่ละอาชีพ ต้องใช้สอบวัดระดับที่เท่าไหร่ บ้างคะ
ขอถามแบบ คนที่ยังไม่มีพื้นฐานใดๆ เลยนะคะ (คำถามอาจจะดูไม่มีเซนส์ใดๆ)

เราก็มีเปิดหาข้อมูล ในบางอาชีพมาแล้วบ้าง ค่ะ

แต่อยากถามความเห็นจากคนประสบการณ์ตรงค่ะ เผื่อได้ความคิด ข้อแนะนำต่างๆ ที่เราอาจจะหาไม่ได้จากข้อมูลที่หาเองค่ะ
ขอขอบคุณ ล่วงหน้านะคะ 🙏
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่