ความต้องการและทัศนคติทางเพศไม่ตรงกับสามี ควรทำยังไงดีคะ?

กระทู้คำถาม
เราแต่งงานอยู่กินกับสามีมาประมาณ 5 ปีค่ะ

ตลอดเวลา 5 ปี เรามักจะมีความต้องการทำการบ้านกับสามีมากกว่าตลอด
ประมาณ 2 ครั้ง/สัปดาห์ (อาจจะบวกลบนิดหน่อย)
แต่สามีเราไม่ได้มีความต้องการมากขนาดนั้น เราจึงโดนมองว่าเป็นผู้หญิงที่มีความต้องการมากเกินไปมาโดยตลอด
บวกกับเราชอบหยอกเค้าเล่น จับนั่นนิดนี่หน่อย เลยยิ่งโดนมองว่าเป็นผู้หญิงหื่นค่ะ

ปัญหานี้ยังไม่ได้เป็นปัญหาใหญ่อะไร เราปรับจูนกันมาตลอด เค้ายอมบ้าง เรายอมบ้าง งอนกันบ้าง เฮฮาบ้างสลับไป

แต่เมื่อคืนเราดูรายการทางเฟสบุ๊ครายการหนึ่ง เป็นการถกเถียงเรื่องเพศ ว่าเราควรให้ความรู้กับเยาวชนเรื่องเพศมากขึ้นแค่ไหน ครอบครัวควรเปิดเผยกับบุตรหลานประมาณไหน เพศที่มีในปัจจุบัน รวมถึงทัศนคติเรื่องเพศ ความเท่าเทียมของเพศ และการศึกษาด้านรสนิยมทางเพศ

เรามองว่ารายการที่เราดูมันเป็นรายการด้านการศึกษาและให้ความรู้มากกว่าการมองเป็นเรื่องทะลึ่งลามก
แต่สามีเรากลับบอกว่า 'เธอก็สนใจแต่เรื่องรูจิม' และเหมือนจะแสดงลักษณะว่าเราให้ความสนใจเรื่องพวกนี้มากเกินพอดี
เราไม่ได้เถียงหรือพูดอะไรต่อค่ะ แค่ปิดมือถือแล้วทำท่าเข้านอน

เราเป็นผู้หญิงที่ไม่เคยช่วยตัวเองค่ะ ไม่เคยโหลดหนัง18+มาเก็บ จะมีอะไรเฉพาะกับสามีเท่านั้น
ปรึกษาปัญหาบนเตียงเฉพาะกับเพื่อนสนิทอีกสองคนและไม่ได้เล่นทะลึ่งกับผู้ชายคนอื่น หรือนึกถึงคนอื่นในเรื่องลามกเลย
ในขณะที่สามียังแซวสาวให้เราเห็นทุกวัน และคุยเรื่องลามกแบบเปิดเผยในกลุ่มไลน์ของเขาเอง
หากเรามีความต้องการจะเดินมาบอกสามีตรงๆ เพราะเราคิดว่าสามีภรรยากันมันควรจะคุยกันเรื่องนี้ตรงๆ
แต่สามีเราจะเลี่ยงการตอบทุกครั้งเวลาที่เราถามหรืออยากรู้อะไรก็ตามในมุมผู้ชาย

คำถามคือ
1. การที่เราเป็นแบบนี้เราหื่นเกินไปสำหรับผู้ชายมั๊ยคะ?
2. การที่เราบอกความต้องการของเรากับสามีตรงๆถูกต้องมั๊ยหรือเราต้องปรับแก้อะไรรึเปล่า?
3. เราดูคลิปการถกเถียงเรื่องการศึกษาเรื่องเพศ แต่สามีทำท่ารับไม่ได้ เราควรปรับทัศนคติกับสามีมั๊ยคะ?
4. เราควรพูดคุยเรื่องบนเตียง หรือลดการหยอกล้อลงมาเพื่อให้สามีรู้สึกว่าเราปกติรึเปล่า?
5. สุดท้ายค่ะ เราควรหาทางปรับยังไงหรือพูดคุยยังไง เพื่อให้เรากับสามีไปกันได้ดีในเรื่องความคิดที่มีต่อเรื่องเพศได้มากขึ้น เพราะเราก็ไม่ได้อยากโดนมองว่าหื่นมากไปตลอดเวลาค่ะ

ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ
เป็นกระทู้แรกและอยากจะขอคำชี้แนะจากทุกคนจริงๆค่ะ
ถ้าแทคผิดห้องต้องขออภัยด้วยนะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่