บ้านพักราชการ จดภาษีมูลค่าเพิ่มได้หรือไม่

ผมเปิดร้านขายของชำอยู่ในบ้านพักราชการ มีใบทะเบียนพาณิชย์และใบอนุญาตต่างๆ ครบ คราวนี้ผมจะไปจดภาษีมูลค่าเพิ่ม Vat ทาง จนท.สรรพากรในพื้นที่บอกว่าไม่สามารถจดให้ได้ เนื่องจากเป็นบ้านพักราชการ คือผมแค่งงว่าจะไปเสียภาษีให้ถูกต้องตามเกณฑ์ กลับจดไม่ได้ แล้วถ้าวันหนึ่งอยู่ดีๆ จะมาเก็บภาษีผมย้อนหลังเพราะผมไม่เสียตามเกณฑ์ แบบนี้เป็นความรับผิดชอบใคร และทาง จนท. บอกมาคือถูกต้องหรือปล่าว ผมจะได้ไม่จด

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่