ข้าราชการกับการเบิกค่ารักษาพยาบาลให้พ่อแม่ และประกันสุขภาพ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ผมเป็นนักเรียนนายร้อยตำรวจครับ แต่ที่บ้านฐานะไม่ค่อยดี
ผมมีพ่อแม่ที่อายุค่อนข้างเยอะแล้วครับ เลยเป็นห่วงเรื่องสุขภาพของท่านทั้งสอง
และคุณพ่อเคยสูบบุหรี่หนักด้วยครับ เลยเป็นห่วงท่าน
ผมอยากทราบว่า ถ้าผมเรียนจบเป็นตำรวจ เวลาพ่อแม่เจ็บป่วย ผมเบิกได้ที่ไหนอย่างไรครับ
ผมต้องจ่ายเงินไปก่อน หรือไม่ต้องจ่ายเลย  การเบิกครอบคลุมถึงเรื่องโรคภัยไข้เจ็บไหมครับ
หรือผมควรทำประกันสุขภาพให้ท่านด้วย
ถ้าแบบนั้น ช่วงแนะนำประกันสุขภาพให้ผมด้วยได้ไหมครับ ครอบคลุมค่าใช้จ่ายมากที่สุดครับ
คุณพ่อผมอายุ64ครับ คุณแม่อายุ56ครับ
ขอบคุณทุกคนมากเลยนะครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่