พระมหา ดร.สมชาย ฐานวุฑฺโฒ <= ไม่อยากเชื่อ ว่าท่านจะเป็นพระในสังกัดของธรรมกายนะครับ นี่มันอริยสงฆ์ชัดๆ

กระทู้คำถาม
เพราะจับพลัดจับผลูเข้าไปรับฟังธรรมเทศนาจากพระท่านนี้โดยไม่ได้ตั้งใจครับ (บังเอิญมีคนให้ลิงค์ไปดูในยูทูบ)
เดิม ผมไม่รู้จักพระท่านนี้นะ
และตอนที่ผมคลิกลิงค์เพื่อเข้าไปรับชมธรรมเทศนาของท่าน ผมก็ยังไม่ทราบ ว่าท่านคือใคร เป็นพระในสังกัดไหน
แต่ในระหว่างที่ผมนั่งฟังคลิปที่ท่านบรรยายธรรมอยู่นั้น ความรู้สึกมันบอกออกมาว่า "นี่อริยสงฆ์เลยนี่!!"
พอดีเหลือบไปมองเห็นชื่อคลิป บอกชื่อเสียงเรียงนามของท่าน และสังกัดของท่าน ธรรมกาย!!!!
ในใจร้องเฮ้ยเลยครับ ใช่เหรอ?
พระดีอย่างนี้ทำไมมาอยู่กับธรรมกาย?
ผมลองกดดูคลิปการบรรยายธรรมะของพระท่านนี้ดูเพิ่มเติมอีกราว 4 คลิป
ท่านแตกต่างจากนักบวชในสังกัดธรรมกายคนอื่นๆจริงๆ
1. การบรรยายธรรมะของท่าน มันบ่งบอกถึงวิชชาและจรณะ ชัดเจน (หากพอมีภูมิหน่อยจะดูออก)
2. การบรรยายธรรมะของท่าน มีการอ้างอิงพุทธธรรมอย่างถูกต้อง และตรงไปตรงมา ซึ่งไม่ใช่ปกติวิสัยของนักบวชธรรมกาย
สรุปนะ คนมันจะดีหรือไม่ดี ที่จริงแล้วมันเป็นปัจเจกครับ จะไปเหมาเอาทั้งองค์กร ทั้งโขยง ว่าต่องเป็นอิหรอบเดียวกันทั้งหมดไม่ได้
อย่างกรณีของพระดีท่านนี้ ท่านเป็นอริยสงฆ์แน่นอนครับ แม้สังกัดของท่านจะเป็นอะไรก็ตาม
ตัวผมเองต่างหาก ที่ดวงตายังไม่สว่าง ความคิดยังคงยึดติด ยังคงมีความยึดมั่นถือมั่นด้วยเหตุแห่งอวิชชาที่ครอบงำอยู่ (กบในกะลา - บัวใต้น้ำ)
การตีตราสิ่งใดก็ตาม มันคือความคิดที่ยึดติด ยึดมั่นถือมั่นรูปแบบหนึ่งนั่นเอง
วันนี้ได้รู้ละครับ หายโง่ไปอีกเปลาะหนึ่ง
ปล.ผมไม่ใช่หน้าม้าให้ใคร เชื่อว่า ผู้ที่พอมีภูมิจิต-ภูมิธรรม-ภูมิปัญญา ระดับหนึ่งแล้วจะต้องอ่านผมออกแน่ครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่