Nikon D5100 ใช้เลนส์อะไรใส่ถ่ายวิดีโอ เเล้ว ออโต้โฟกัส ค่ะ

กระทู้คำถาม
Nikon D5100 ใช้เลนส์อะไรใส่ถ่ายวิดีโอ เเล้ว ออโต้โฟกัส ค่ะ (ตอนนี้ลองใช้ เลนส์คิด ติดกล้อง เเละ ฟิก 35 f 1.8 ถ่าย มันไม่ออโต้โฟกัสเลยค่ะ ) อยากถ่ายคลิปโดยใช้ DSLR ค่ะ มีกล้องรุ่นนี้อยู่เเล้ว เลยอยากหาเลนส์ที่เอามาใส่ เเล้วถ่ายวิดีโอได้ค่ะ (รบกวนขอคำเเนะนำจากผู้รู้ด้วยนะคะ)
ลองปรับสวิทไปที่ Auto (ปุ่มA) เเล้ว แต่ถ้าเลนส์ตัวที่มันไม่รองรับ มันก็จะพยายามหมุนหาโฟกัส เดี๋ยวชัดเดี๋ยวไม่ชัด ที่สำคัญคือเสียงดังมากแกล๊กๆๆๆ คือมันพยายามหาโฟกัสไงคะ เสียงเข้าไปในคลิปหมดเลยใช้ไม่ได้ค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่