คุณคิดว่ายิ่งอายุ30ขึ้นไป ยิ่งใช้เวลาคบหาดูใจกันสั้นลงด้วยข้อจำกัดในหลายๆเรื่องไหมครับ

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อกระทู้ครับ

คบสั้นก็เลิกได้ คบยาวหลายปีก็เลิกได้เหมือนกัน 
ตอนอายุเลขสองต้นๆ ไม่ค่อยคิดอะไรมาก เลิกก็หาใหม่ ยังมีเวลาให้พิสูจน์ตัวตนกันทั้งสองฝ่าย
แต่พอขึ้นเลขสามเมื่อไหร่ กลับรู้สึกว่าชีวิตกลับถูกจำกัดด้วยเรื่องเวลามากขึ้น

ในหัวก็คิดว่า "จะเริ่มต้นใหม่กับคนนี้ แล้วตรูจะคบกันไปกี่ปีดีว่ะ จะพิสูจน์ตัวเองกี่ปี ยิ่งนาน ผู้หญิงยิ่งมีความเสี่ยงเรื่องตั้งครรภ์"

แต่จะให้คบสั้นๆหลักเดือนแล้วแต่งเลยก็ไม่ใช่

ปัจจัยมันเยอะทั้ง ประสบการณ์ในอดีต การเติบโตเป็นผู้ใหญ่ การเห็นเป้าหมายที่ชัดเจนมากกว่าตอนวัยรุ่น ข้อจำกัดทางสุขภาพของเพศหญิง การกดดันจากคนรอบ

ใครที่เริ่มต้นใหม่ตอนอายุเลขสาม และคบกันคนอายุใกล้ๆกัน และมีเป้าหมายว่าจะแต่งงาน มีลูก สร้างครอบครัว อยากทราบว่าเรื่องพวกนี้เป็นปัจจัยทำให้คุณคบกัน โดยใช้เวลาน้อยลงไหมครับ 

หากท่านใดพอจะแชร์ประสบการณ์ได้ จะขอบพระคุณมากครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่