ความสนุกหรือความสุขหรือการทำสิ่งๆนั้นบ่อยๆทำให้คุณจำได้ดีขึ้นจริงหรือไม่?

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ สำหรับคำถามนี้ผมนึกได้ตอนกำลังปลดทุกข์อยู่(บอกทำไมวะ) ใช่เเล้วผมสงสัยว่า การที่คุณนั้นได้ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบหรือมีความสุข การทำสิ่งๆนั้นบ่อยๆ ทำให้คุณจำได้ดีขึ้นหรือไม่
ด้วยประสบการณ์ของผมที่ผ่านมา...ปี ทำให้ผมเเบ่งได้3ทางคือ 1.จำได้ดีเพราะคุณสนุกกับมัน 2.จำได้ดีเพราะคุณมีความสุขกับมัน 3.จำได้ดีเพราะคุณทำสิ่งนั้นบ่อยๆ เอาหล่ะมาดูเเต่ละหัวข้อ 1.จำได้ดีเพราะคุณสนุกกับมัน ยกตัวอย่างเช่น เล่นเกม ถ้าเก่าๆหน่อยก็ ดีดลูกเเก้ว โดดยาง เล่นหมากเก็บ ฯลฯ ทำไมผมถึงคิดเเบบนี้ส่วนตัวผมมีเหตุผลมาจากการเล่นเกม เนื่องจากสิ่งต่างๆในเกมมันเยอะมาก เเต่ผมดันจำได้อย่าง100% อย่างเช่นเกม Minecrft วิธีในการสร้างของหรือ Craftของ ตามภาษาคนเล่นเกมนี้ มีหลาย10วิธีเเละมากกว่านั้น เเต่ผมดันจำได้อย่างเเม่นยำ ไม่เหมือนตารางธาตุ ที่มีน้อยกว่าวิธีในการสร้างของในเกม Minecraft เสียอีกเเล้วทำไมผมถึงจำได้ล่ะ ? ใช่เเล้วเพราะผมสนุกในการเล่นเกม Minecraft มาต่อกันที่หัวข้อที่2.จำได้ดีเพราะคุณมีความสุขกับมัน ยกตัวอย่างเช่น ดีดกีต้า คำนวณเลขคณิต การได้พูดคุยกับเพื่อน เนื้อเพลง ฯลฯ ทำไมผมถึงคิดเเบบนี้ ผมจะยกตัวอย่างด้วยเพลง ทำไมคุณถึงจำเนื้อเพลงได้ล่ะ ทำไมเเค่จังหวะเพลงขึ้นมาเเค่นิดเดียวคุณถึงรู้ได้ว่านี่คือเพลงอะไร เวลาคุณฟังเพลงคุณมีความสุขในการฟังเพลง เพราะคุณมีอารมณ์ในการฟังเพลงทำให้คุณนั้นมีความสุขไม่คิดอะไรมาก สบายสมอง ช่วยให้หายเครียดด้วย เอาหล่ะมาต่อในหัวข้อสุดท้าย3.จำได้ดีเพราะคุณทำสิ่งนั้นบ่อยๆ ยกตัวอย่างเช่น การทำโจทย์คณิต การพับกล่องพัสดุ การจัดของในบ้าน ฯลฯ ผมจะยกตัวอย่างด้วย การจัดของในบ้าน เป็นอะไรที่เข้าใจง่ายมาก สมมุติครอบครัวคุณเเบ่งกันจัดของ คุณจัดในส่วนห้องนั่งเล่น เเม่คุณจัดห้องครัว พ่อคุณจัดในห้องทำงาน ถ้ามีวันหนึ่ง เเม่คุณถามว่า "รีโมตTVอยู่ไหนลูก" คุณก็จะตอบได้ทันทีเพราะคุณเป็นคนจัดของ(ถ้าของไม่มีการเคลื่อนย้ายที่) อีกสถานะการหนึ่งถ้าพ่อคุณถามเเม่ว่า "ใบชาอยู่ไหน จะเอามาต้มน้ำดื่ม" เเม่คุณก็จะตอบได้เพราะเเม่คุณจะรู้ว่า ถ้วยที่เก็บใบชาที่อยู่ในห้องครัวอยู่ที่ไหนนั่นเอง ....
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่