เลือก macbook ความจำเท่าไหร่ดีครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับตอนนี้กำลังตัดสินใจซื้อ macbook เป็นเครื่องแรก เลยอยากถามผู้รู้ว่าควรเลือกความจำเท่าไหร่ดีโดยที่เลือกไว้คือ macbook air m1 512gb และ macbook pro m1 256gb ครับที่เลือกแบบนี้เพราะแอบอยากได้ Touch bar ส่วนตัวตอนนี้ใช้ 11 128gb ก็เหลืออยู่ 12gb เองครับ เป็นคนเก็บพวกเอกสาร รูปภาพวีดีโอ โปรแกรมที่ใช้พวก office imovie ไม่ได้เล่นเกม แต่ก็คิดจะใช้ยาวๆอยู่ครับอาจจะมีตัดต่อบ้าง เลยอยากทราบว่าควรเลือกแบบไหนดี ไม่ทราบขนาดไฟล์ office adobe ว่ากินไปเท่าไหร่บ้างอะครับ ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่