เรื่องเล่าจากคนเป็นภูมิแพ้ ที่ต้องกลั้นไอในที่สาธารณะ

กระทู้คำถาม
เคยมีใครกลั้นไอ เพราะเกรงใจคนรอบข้างมั้ยครับ หรือช่วงนี้ถ้าไอปุ๊บ คนรอบตัวระแวงกลัวจะเป็นโควิดทันทีเลย 

ช่วงนี้โดนฝุ่น PM 2.5 เล่นงานอีกแล้วครับ ทั้งคันคอ ไอแห้งๆ แถมคัดจมูกตามสูตรคนเป็นภูมิแพ้เลยครับ
แต่ปกติผมไม่ค่อยได้กินยา จะพยายามรักษาภูมิแพ้ ด้วยการดูแลตัวเอง นอนเร็วๆ และดื่มน้ำเยอะๆครับ

เมื่อวานผมเลิกงาน นั่ง BTS กลับบ้าน จากเพลินจิต-วัดพระศรีฯ ยาวๆ 
ความรู้สึกคันคอกำเริบ พยายามกลั้นไอบนรถไฟฟ้า เพราะเกรงใจด้วย กลัวคนเข้าใจว่าเป็นโควิดด้วย 
ช่วงแรกๆ ก็กลั้นได้อยู่ ไอ้เราก็พยายามเต็มที่จนเส้นเลือดขึ้นหน้า กะว่าพอออกขบวนแล้วค่อยปล่อย
จังหวะที่ใกล้จะถึงวัดพระศรีฯ นี่แหละ มันน่าจะกลั้นได้เต็มที่แล้ว กลายเป็นว่าออกล่าง ตดแตกแทน
ทั้งขำ ทั้งอาย แล้วเสียงดังมาก 55555555555555555555555555555555555

ไม่รู้ว่าคนอื่นจะรู้มั้ยว่าเป็นผม ก็เลยทำเนียนเป็นตกใจไปด้วยเลย 55555555

เมื่อวานใครที่ขึ้นขบวนเดียวกับผม ต้องขออภัยด้วยจริงๆครับ ไม่ได้ตั้งใจตด
555
เพื่อนๆ คนไหนเคยมีประสบการณ์กลั้นไอ ขำๆ มาแชร์กันได้ครับ ได้เก็บไว้อ่านตอนเครียดๆ 

ปล. เคยเห็นมีม ที่เป็นนกพิราบคอปูด นึกถึงสมัยเรียนที่ต้องพยายามกลั้นไอในห้องสอบ ใครมีมีมนกพิราบ รบกวนขอหน่อยนะค้าบบ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่