ผู้จัดการมรดก สามารถโอนบ้านของพ่อแม่เราให้คนนอกครอบครัว ได้หรือไม่ ?

กระทู้คำถาม
คุณพ่อคุณแม่ผม มีบ้านอยู่ในกรรมสิทธิ์ 2 หลังครับ ทั้งสองหลัง เป็นชื่อของคุณพ่อคุณแม่

ปี 2555 คุณพ่อเสีย - คุณปู่ ได้รับการแต่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดก
ปี 2564 คุณปู่พึ่งเสียครับ - แต่สมัยที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ ท่านไม่ได้โอนหรือจัดการอะไรไว้เลย เนื่องด้วยปัญหาสุขภาพหลายๆอย่างครับ ไม่มีพินัยกรรมด้วยครับ

บ้านผม ไม่มีหนี้สินใดๆ แต่ไม่ร่ำรวยครับ แต่คุณอาที่เป็นน้องชายคุณพ่อมีหนี้สินจากการพนันรุงรัง ทางผมกับคุณแม่ค่อนข้างกังวลจริงๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ

คำถาม
1. กรณีนี้ต้องแต่งตั้งผู้จัดการมรดกใหม่ใช่ไหมครับ ต้องว่าจ้างทนายด้วยไหมครับ ?
2. คุณแม่ผม สามารถรับหน้าที่ ผู้จัดการมรดกบ้านสองหลังนี้แทนคุณปู่ได้หรือไม่ครับ ?
3. กรณีถ้าสมมติ คุณอา เป็นผู้จัดการมรดกแทนคุณปู่ อาสามารถแอบแจ้งโอนให้ตนเอง หรือโอนให้บุคคลคนอื่น ที่ไม่ใช่ทายาทของคุณพ่อคุณแม่ผมได้หรือไม่ครับ ?
4. ถ้าเกิดปัญหาตาม ข้อ 4 จริง ผมจะไม่ได้รับกรรมสิทธิ์ใดๆจากคุณพ่อคุณแม่เลย ผมต้องแก้ปัญหาอย่างไร หรือมีวิธีป้องกันหรือไม่ครับผม ?
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่