แฟนขอไปกินข้าวกับแฟนเก่า(ที่สนิทค่อนข้างมาก)

คือแฟนเราขอไปกินข้าวกับแฟนเก่า(ในสถานะพี่น้องที่สนิทกัน) แฟนมาถามเรา ไอเราก็ก็อยากให้แฟนสบายใจเลยตอบไปว่า เลยตอบไปว่าโอเคแต่จริงๆคือไม่ เอาง่ายๆเราไม่อยากดูงี่เง่า;-; ซึ่งก็รู้ว่ามีครั้งแรกก็ต้องมีครั้งต่อไป เราก็พยายามทำว่าโอเค ซึ่งจริงๆไม่โอเคเลย ไม่มีใครอยากให้แฟนตัวเองไปอยู่กับแฟนเก่าสองต่อสอง ไม่ว่าจะสถานะไหนก็ตามถูกมั้ยคะ แอบอ่านมาหลายแบบแล้ว ซึ่งเราไว้ใจทั้งคู่นั่นแหละค่ะ แต่มันก็อดคิดไม่ได้จริงๆ เราไม่เคยรู้สึกแย่ขนาดนี้มาก่อน ตอนแรกเราก็เก็บไว้แต่เค้ามารู้ทีหลัง เค้าก็บอกให้เราบอกจะได้รู้ แต่พอเราบอกแล้วก็แสดงอาการไม่พอใจเค้าก็ค่อนข้างหงุดหงิด ซึ่งวันที่ทะเลาะกันหนักๆตรงกับวันเกิดเค้าพอดี ปกติตอนเย็นเราจะไปนอนอีกบ้าน แต่วันนั้นเรากะจะเซอร์ไพรส์ ตอนเจอกันตอนเช้า แต่เค้ามาบอกว่าคนนั้น(แฟนเก่า) จะพาไปเลี้ยงอาหารตอนเย็น ได้ยินแบบนั้นก็จุกสิ รออะไร55555 แต่ก็พยายามเข้าใจถึงจะไม่เข้าใจก็ตาม เราอยากไปทำบุญด้วยแต่ปจด.มาก็ทำไม่ได้เลยทำบุญอาหารน้องแมวไป จะได้ไปด้วยกัน ซึ่งเค้าก็นัดกันตอนเย็น เราเลยถามว่าแล้วจะไปให้อาหารแมวตอนไหนเค้าก็บอกตอนเย็น เราก็ดูๆแล้วไม่ทันเลยคิดว่าไปกันวันอื่น แต่จริงๆแล้วเค้าไปกัน 2 คน แล้วไม่ได้บอกด้วย แอบนอยด์นิดๆ เพราะเราดูอยู่ตลอดว่าเค้าอยู่ตรงไหน รอก็แต่เค้าบอกเรามาแต่ก็ไม่เลย(ยิ่งนอยด์ไปอี๊กก) ซึ่งเราไม่ตอบแชทเค้าเลย ไม่ถามด้วยค่ะว่าอยู่ที่ไหนแล้วบ้าง เพราะครั้งก่อนเราตอบไปกว่าเค้าจะตอบก็ตอนกินข้าวเสร็จแล้ว เราเลยไม่อยากรอเก้อ เรื่องนี้กลายเป็นเรื่องใหญ่สำหรับเราเลยค่ะ เราไม่โอเคมากๆ แต่เราไม่รู้หรอกว่าเค้าเข้าใจมั้ย เค้าอยากให้เราเข้าใจว่าพี่น้องไม่ใช่แฟนเก่า แต่การกระทำบางอย่างมันทำให้เราอดคิดไม่ได้จริงๆ เราเคยถามว่าคนนี้พิเศษกว่าคนอื่นหรอ เค้าก็ตอบว่าพิเศษ จุกแล้วจุกอีก🥲 แต่เรารักเค้ามากจริงๆ อยากเข้าใจเค้าให้มากๆ เคยลองถามว่าถ้าวันเกิดเรา เราไปกินข้าวกับแฟนเก่าเราสองต่อสองเค้าจะโอเคมั้ย เค้าก็บอกแล้วแต่ เพราะเราไม่เคยมีแฟนมาก่อน จะไปกินกับแฟนเก่าได้ไงเนอะ55555 อยากถามความเห็นเพื่อนๆว่าเพื่อนรส.ยังไงบ้างหรอคะ เราทำถูกหรือคิดถูกผิดยังไงบ้างง;--;

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
ถ้าเค้าให้เกียรติเรามากพอ เค้าจะไม่ขออะไรแบบนี้
และถ้าเราให้เกียรติตัวเองมากพอ เราจะไม่ทนอะไรแบบนี้
ความคิดเห็นที่ 12
ส่งที่เราไม่เข้าใจคือ ทำไมคุณต้องแกล้งบอกว่า OK ทั้งที่จริง ๆ แล้ว คุณไม่ได้รู้สึกแบบนั้น
คุณบอกว่า ไม่อยากดูงี่เง่า แต่ สิ่งที่คุณทำ (การมามีอาการทีหลังทั้ง ๆ ที่บอกว่า OK) นี่แหละที่ ผช เรียกมันว่า ความงี่เง่า
เก็บไว้เป็นบทเรียนนะคะ การที่ ผช ถามถึงความรู้สึกคุณ และ คุณได้บอกความรู้สึกของคุณอย่างตรงไปตรงมา
มันเป็นการประเมินการตัดสินใจของ ผช ว่าเขาจะทำเพื่อความสบายใจของทั้ง 2 ฝ่ายได้มาก - น้อย แค่ไหน
คุณอย่าลืมว่าตอนนี้เขาเป็นคนตรงกลางระหว่างแฟนเก่า และ แฟนปัจจุบัน
(อย่าบอกนะคะว่า ก็มีแฟนปัจจุบันแล้วไม่ควรแคร์แฟนเก่า อันนี้ผิดนะคะ เขามีเรื่องราว มีการใช้เวลาร่วมกันมา แม้ตอนนี้จะไม่ได้ใช่สิ่งเหล่านั้นร่วมกันแล้ว ก็ไม่ได้แปลว่า เขาทั้ง 2 คน ควรจะไม่ยุ่งเกี่ยวกัน หรือ ตัดความสัมพันธ์กันค่ะ)
และ ผช ก็แคร์ความรู้สึกคุณมากกว่า จึงถามคุณก่อน หากวันนั้นคุณตอบว่าคุณรู้สึกไม่ดีเลยที่เขาจะไปทานข้าวด้วยกัน
เรามั่นใจค่ะ ว่า ผช ของคุณต้องมีทางเลือกเช่นชวนคุณไปด้วย หรือ อาจเลื่อนการทานข้าวครั้งนั้นออกไป

ครั้งหน้าลองบอกความรู้สึกตัวเองตรง ๆ ดูนะคะ มันไม่ได้ทำให้คุณดูงี่เง่าหรอกค่ะ
มันทำให้คุณดูเป็น ผญ ที่รู้จักคิด รู้จักควบคุมความรู้สึก มีเหตุผล และคุณอาจจะได้ความรักจากแฟนคุณมากขึ้นด้วยนะคะ
และหากเกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก ครั้งต่อไป ผช ก็จะกล้าพูดเรื่องนี้กับคุณ เพราะรู้ว่าคุณจะไม่เก็บไปคิดเอง เออเองอีกด้วยค่ะ

ลองอ่านแล้วลองประเมินดูนะคะ ขอให้มีความสุขกับชีวิตในทุก ๆ วันต่อจากนี้ค่ะ
ความคิดเห็นที่ 5
คุณไม่ใช่แฟนเค้า คุณแค่คนคั่นเวลา เดี๋ยวเค้าก็กลับไปคบกัน
ความคิดเห็นที่ 8
คำถามนี้โพสต์เมื่อ 11 ชม.ที่แล้ว มีมาตอบ 4 ความเห็น
คำถามนี้ พันทิปเอาไปแชร์ในเฟส 5 นาทีที่แล้ว มีตอบแล้ว 17 comments

เราขอมาตอบในนี้แล้วกันเพราะไม่อยากให้ friends ใน fb เห็น 555
เราว่ากลิ่นไม่ดีแล้วนะคะจขกท มีสัญญานของการอยากกลับไปคืนดีด้วยนะ และอาจจะกำลังจะเทคุณด้วย
คุณแสดงอาการไม่โอเคแล้ว แล้วแต่ก็ไม่หยุด ไม่มีความเป็นห่วงเป็นใยความรู้สึกของกันเลย
นี่คือคนรักกันเหรอคะ ฝากไว้ให้คิด
จขกทไม่ได้คิดมากด้วย เรื่องนี้ไม่ชอบมาพากลจริงๆ แฟนเก่าให้เต็มที่ก็ได้แค่ไปร่วมงานสังสรรค์ที่มีเจ้าภาพที่รู้จักทั้งคู่เชิญไป หรืองานร่วมรุ่นเป็นกลุ่มๆ นอกนั้นไม่ควรอย่างยิ่งค่ะ
เราว่าคนนอกน่ะ มองออกทั้งนั้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่