รบกวนสอบถามความมั่นคงของรัฐวิสาหกิจสองแห่งนี้ค่ะ

กระทู้คำถาม
พอดีมีน้องที่รู้จักคนนึงค่ะ ทำงานอยู่ที่หน่วยงานรัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่งที่ทำหน้าที่เกี่ยวกับผลิตยามีสำนักงานใหญ่อยู่แถวๆถนนพระราม 6
ตรงข้ามโรงพยาบาลรามาธิบดี น้องทำงานอยู่ในตำแหน่งพนักงานรัฐวิสาหกิจแต่เป็นระดับ ปวช. แล้วน้องไปสอบติดตำแหน่งในวุฒิป.ตรี
ที่การรถไฟฟ้าขนส่งมวลชนแห่งประเทศไทย(รฟม.)น้องก็ดีใจมาก แต่ว่าพี่ๆที่ค่อนข้างมีอายุ รวมถึงหัวหน้างานน้องก็มาเตือนๆน้องว่า
อย่าไปเลย มันไม่มั่นคงหรอก เดี๋ยวก็เหมือน รฟท.หรอก อยู่ที่นี่ดีแล้วยังไงคนก็ต้องกินยา รถไฟฟ้ามันบูมช่วงแรกๆ แบบนั้นแบบนี้
น้องเลยเกิดความไขว้เขวมาปรึกษา จขกท.ว่าควรจะไปดีไหม แต่เราก็ไม่มีความรู้ทางด้านนี้จริงๆ เลยจะมาขอคำปรึกษาพี่ๆในPantipค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่