ขายโมเดลการ์ตูนที่ไม่ใช่ของแท้ จะโดนเรื่องลิขสิทธิ์มั้ย

กระทู้คำถาม
เรื่องมีอยู่ว่า เรากับแฟนอยากจะเปิดแผงขายโมเดลการ์ตูน เช่น วันพีช นารูโตะ ดราก้อนบอล ฯลฯ ตามตลาด แต่ว่าโมเดลพวกนั้นไม่ใช่ของแท้ที่ผลิตจากโรงงาน เช่น BANDAI หรืออื่นๆ

คำถาม
1. เราจะโดนข้อหาละเมิดลิขสิทธิ์มั้ย ถ้านำโมเดลที่ไม่ได้ผลิตจากโรงงานหลักมาขาย
2. ถ้ารับโมเดลที่ถูกลิขสิทธิ์มาขาย เช่น รับซื้อจากร้านที่ขายโมเดลที่ถูกลิขสิทธิ์มาขายต่อ จะโดนเรื่องละเมิดมั้ย
3. ถ้าอยากจะทำให้ถูกต้อง เราต้องทำอย่างไร เช่น รับซื้อแค่ของที่ถูกลิขสิทธิ์แล้วไปจดทะเบียนเกี่ยวกับเรื่องนี้

ช่วยแนะนำด้วยนะ

ขอบคุณล่วงหน้าจ้า
เพี้ยนขอบคุณ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่