การตรวจหมู่โลหิต เพื่อความแน่ใจ (เนื่องปู่ผมมีเลือดกรุ๊ป O Rh-)

กระทู้คำถาม
รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ คือตัวผมเท่าที่จำความได้ จะมีการระบุหมู่เลือดกรุ๊ป O ตั้งแต่ตอนเรียนหนังสือตอนเด็กในเอกสารเกี่ยวกับระเบียนการศึกษา แล้วก็ใช้แบบนั้นมาตลอด ทีนี้ผมมานึกย้อนหลังได้ว่าคุณปู่ผมเคยประสบอุบัติเหตุเข้ารับการักษาที่โรงพยาบาล(นานมากๆแล้ว ตอนนี้คุณปู่เสียชีวิตไปนานแล้ว) ก็เลยมีข้อสงสัยว่าผมจะมีแนวโน้มมีกรุ๊ปเลืดแบบคุณปู่ไหม แต่ที่ผ่านมาผมก็บริจาคโลหิตมาตลอด ถึงตอนนี้ก็ 31 ครั้งแล้ว ก็ไม่แน่ใจว่าตอนที่เราบริจาคโลหิตเขาได้ตรวจละเอียดไหมว่าเราเลือดกรุ๊ปอะไร เพราะบนบัตรบริจาคผมก็ระบุแค่กรุ๊ปโอ ไม่ได้บอกว่า rh+ หรือ rh-
คำถามคือถ้าอยากตรวจให้ระเอียดว่าผมเลือดกรุ๊ปไหนกันแน่ต้องไปดำเนินการตรวจเองไหม และควรไปตรวจที่ไหนดี
หรือเราสามารถแจ้ง จนท.ตอนบริจาคโลหิตได้(กลัวเค้าจะหาว่าเรื่องมาก ทำไม จนท.รพ.ชอบดุก็ไม่รู้เนาะ) แต่ผมสงสัยจริงๆครับ
ขอโทษท่านเสียเวลามาอ่านนะครับ บางทีเรื่องของผมมันอาจดูไร้สาระเกินไป
ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่