ท่อระบายอากาศ (บ่อเกรอะ) กลิ่นแรงมาก

กระทู้คำถาม
พอดีช่วงก่อนผมซื้อบ้านมือสองมาครับ และนำมารีโนเวทใหม่
เป็นบ้านทาวน์โฮม 2 ชั้น มีการย้ายห้องน้ำภายในบ้าน และเดินน้ำใหม่ทั้งหมดครับ
ตอนแรกกะจะเปลี่ยนระบบถังบำบัดจากแบบเดิม (บ่อเกรอะ) แต่เปลี่ยนใจ ให้ทางเขตมาสูบส้วมไปรอบนึงครับ
คราวนี้ ตอนช่างเดินระบบน้ำให้ มีการทำท่อระบายอากาศต่อออกมาจากท่อของเสียที่ต่อมาจากชักโครกบนฝ้า
ซึ่งตอนแรกถามแล้วว่าจะมีกลิ่นมั้ย ช่างก็บอกไม่มี ตอนนี้พอบ้านเสร็จ กลิ่นมาเลยครับ ค่อนข้างแรงด้วย
เพราะบริเวณนั้นไม่มีช่องให้อากาศระบายเลยครับ

*** รูปท่อระบายอากาศ *** ถ่ายมาจากบนฝ้านะครับ ตรงนั้นมีช่องเซอวิส

อยากทราบว่ามีวิธีแก้กลิ่นยังไงบ้างครับ ซึ่งที่คิดไว้คือ อาจจะหาอะไรมาปิดไปเลย มันจะทำให้ไม่มีที่ระบายแก๊สจากของเสียหรือเปล่าครับ?
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่