ผิดไหมที่ตัดสินใจแบบนี้

สวัสดีค่ะ พอดีวันนี้มีเหตุการณ์เกิดขึ้นดังนี้ค่ะ เรากำลังขับรถไปทำธุระกับคุณแม่ เป็นถนน4เลนแบบไม่มีเกาะกลางกั้น ระหว่างทางที่ขับไปนั้นได้เจอกล่องกระดาษอยู่บนถนนในเลนขวาที่เรากำลังขับไป จะตีออกเลนซ้ายก็ไม่ได้มีรถมาในตอนนั้น แล้วมีรถมอเตอร์ไซค์จอดอีกฝั่งทำมือให้เราหยุดเหมือนว่ากำลังจะมาเก็บ แต่ ณ ขณะนั้น ด้วยตัวเราที่มาเลนขวาและมีรถหลังตาม เราจึงตัดสินใจขับคร่อมกล่องกระดาษนั้นไป เพราะพิจารณาดูแล้วน่าจะไม่ก่อให้เกิดความเสียหาย ซึ่งความคิดเราในขณะนั้นคือเรากลัวรถคันข้างหลังชนท้ายเลยตัดสินใจทำแบบนั้น พอเราขับคร่อมกล่องกระดาษนั้นไป รถมอเตอร์ไซค์มองค้อนแบบพร้อมเอาเรื่องมากๆ ขับไปข้างหน้าก็เจอไฟแดงแต่เรากับคุณมอเตอร์ไซค์ไปคนละทางแต่เขาก็หัวมามองค้อนเรากับคุณแม่ 
อยากทราบว่าที่เราทำเป็นการตัดสินใจที่ถูกหรือผิดคะ เราก็รู้สึกผิดและกลัวๆคุณมอเตอร์ไซค์ค่ะ ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เลยค่ะ ปกติขับรถด้วยความใจเย็นมาตลอดค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview