ใครจัดฟันแล้วต้องถอนฟันกรามใหญ่ออกบ้าง

กระทู้คำถาม
ใครจัดฟันแล้วต้องถอนฟันกรามใหญ่อออกบ้าง

ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ คือไปปรึกษาหมอจัดฟันมา แต่หมอบอกว่าต้องถอนฟันกรามใหญ่2ซี่ออกก่อนถึงจะจัดได้

คือเราเคยถอนฟันกรามใหญ่ออกไป บน1ซี่ ล่าง1ซี่ ประมาณ 10 ปีที่แล้ว นานมาก แล้วตอนนี้ฟันที่ไม่มีคู่สบมาเริ่มย้อยลงมา

จึงตัดสินใจไปปรึกษาหมอจัดฟัน เพื่อจะจัดฟันเพื่อปิดช่องว่างของฟันที่เคยถอนไป

แต่หมอบอกว่าถ้าจะจัดจริงๆก่อนจัดต้องถอนฟันกรามใหญ่อีก 2 ซี่ ถึงจะจัดได้ค่ะ

แต่แอบเสียดายฟันกรามไม่อยากถอนออกเลยค่ะ
แต่ก็กลัวว่าอนาคตฟันจะเอียงไปมากกว่านี้ ใครเจอเคสแบบนี้บ้างค่ะ ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่