สอบถาม+ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ apple watch หน่อยค่า ไม่มีความรู้เลย

กระทู้คำถาม
รบกวนด้วยนะคะไม่เคยใช้ smart watch เลยค่ะอาจจะถามอะไรโง่ๆไปบ้างแหะๆ 
อยากทราบว่า apple watch สามารถเล่นเพลงจาก spotify โดยโทรศัพท์ไม่อยู่ใกล้ๆได้ไหมคะ
ถ้าเล่นได้จำเป็นต้องเป็นรุ่น cellular หรือสามารถใช้รุ่นไม่มี cellular แล้วโหลดเพลง offline ไว้ได้
จุดประสงค์มีแค่ปกติวิ่งที่สวนแล้วอยากใส่ฟังเพลงเฉยๆค่า อย่างอื่นไม่ได้เน้นมากค่ะแค่เทียบกับ ipod แล้วรู้สึกว่าถ้าบอก heart rate, ระยะทาง etc.ได้ด้วยก็ดีเหมือนกันเลยเลือก apple watch ค่ะ
ไม่แน่ใจว่าตอนนี้รุ่นไหนคุ้มค่าที่สุดคะเมื่อเทียบกับวัตถุประสงค์ กับซื้อมือสองคุ้มไหมคะ พอดียังเป็นนิสิตอยู่เลยค่ะ
แล้วก็ค่าใช้จ่ายรายเดือนประมานเท่าไหร่หรอคะที่เป็น fixed cost เห็นกระทู้ก่อนๆคือ 199บาท/เดือนใช่ไหมคะถ้าเข้าใจผิดรบกวนช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมคะ
รบกวนด้วยนะคะ ไม่มีความรู้เรื่องนี้จริงๆค่า เสิชอ่านแล้วก็ยังงงๆ
ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่