สมัครหรือลุ้นใบดำแบบไหนดีกว่าครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ผมอยากจะสอบถามทุกคนมีความคิดเห็นยังไงกับการเข้าเป็นทหารเกณฑ์ครับ 8เมษา ที่จะถึงนี้ ผมต้องไปเกณฑ์แล้ว เลยอยากสอบถามว่าควรสมัครเป็นเลยดีไหมหรือจับใบดำใบแดงดี ตอนนี้ในใจครึ่งหนึ่งอยากเป็นแต่อีกครึ่งคือไม่ ที่อยากเป็นคิดว่าอยากทำอาชีพทหารยาวๆไปจนแก่เลยครับ ส่วนที่ไม่อยากเป็นเพราะคิดว่าเกณฑ์ทหารไปพอจบแล้วก็ออกมาเป็นชาวบ้านปกติแค่นั้นทำให้เสียเวลาเปล่า ขอถามนะครับ
1.เป็นทหารเกณฑ์แล้วจะทำยังไงถ้าอยากเป็นทหารต่อไป แล้วสิ่งที่จะทำให้เป็นทหารต่อไปนั้นยากไหม
2.ถ้าจะเอาดีด้านทหารจะเปลืองเวลาชีวิตไหม
3.จบแค่ปวช.3 มีอนาคตไหม
สิ่งที่ผมถามผมไม่ได้อยากเป็นถึงพลเอกอะไรนะครับแค่อยากเป็นทหารรับราชการและมีเงินพอกินพออยู่ไม่เดือดร้อนพอแล้วครับ เนื่องจากไม่มีความรู้เกี่ยวกับทหารเลยจริงๆครับ พึ่งมารู้ว่า 17 ต้องไปรายงานตัวก็ตอน 18 ปีแล้วครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่