คิดยังไงกับเซลล์มูลนิธิที่มาขอบริจาคจากนร.คะ?

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ คือสต.เราอยู่แม่ฮ่องสอน เป็นเด็กนร. กำลังเดินเข้าเซเว่น​มีมูลนิธิมาตั้งหน้าเซเว่นคือเรารีบจริงๆค่ะต้องเติมเงินโอนงี้กำลังเข้าไปเติมนางบอกขอเวลาๆ รำคาญเลยฟังบอกมีใบรำรองบอกตำรวจแล้วโน่นนี้ แล้วถามว่าเรียนอยู่ชั้นไหนงี้ ก็ตอบๆไป นางก็บอกมีเด็กนร.มาเหมือนกันนะ คือเป็นแนวเอาสินค้ามาแล้วให้จ่ายเงินซื้อแต่แพงมากสำหรับเราเลยค่ะ รอบนั้นปฎิเสธว่ามีแต่เงินในวอลเล็ท

รอบสอบกำลังเข้าโลตัสไปซื้อน้ำมัน ก็เจอบอกว่าพี่คะ เน้นนะคะ ใส่ชุดนร.เรียก​พี่คะ แล้วเราก็เดินเช่นเลยนะคะ นางก็เดินตามมาขอเวลาแป๊บนึ่งได้มั้ยงี้ เราก็หันไปนางมาจากที่เดียวกันเลยค่ะ บอกมาจากกทม.ใกล้มาขอน้ำใจคนแม่ฮ่องสอนหน่อย แล้วพูดเหมือนกันเอาของมาขายงี้ๆๆ เราบอกไม่มีเงินค่ เค้าก็บอกมีเด็กนร.ซื้อน้าไม่แพง คือเราแค่นรบ้านนอกที่เอาเงินไปรร.ไม่กี่บาท แต่ค่าของดันจัดมาเป็นเซท1000งี้​อะค่ะ​ เราก็บอกไม่จริงๆ แล้วนางก็พูดเหมือนเซ็ง เราเสียดายเงินเราด้วยนึดนึ่งค่ะ

เค้าคิดว่าเด็กมีเงินซื้อเซท1000เหรอคะ ปกติที่ต่างจังหวัดเป็นงั้นเหรอคะ ไม่รู้จริงๆ

สนับสนุน3ด้าน​อาหาร​ เครื่องนอน กับอุปกรณ์การเรียน
ถ้าเอาสามด้าน1000​ได่กระเป๋า​ ตุ๊กตา​ แก้วน้ำ
500​ได้กระเป๋า
300ได้แก้วน้ำ

#คนที่นี่หลายๆคนก็บอกแพงค่ะไม่คุ้มงี้
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่