ถ้ากลุ่มเครื่องแกง เป็นแบบคนอร์ก้อนหมด จะเป็นอย่างไรบ้าง?

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ มีเรื่องอยากสอบถาม
ส่วนมากคนอร์แบบก้อนที่เราเห็นจะอยู่ในกลุ่มของน้ำซุปหรือแบบผง 
แต่ถ้าเราเปลี่ยนในกลุ่มของเครื่องแกง (กะปิ,แกงส้ม,) ทำแบบก้อนๆ แล้วละลายน้ำ จะสะดวกกว่า และอร่อยกว่าตอนเราทำเองไหมค่ะ (มีข้อดี ข้อเสียไหมค่ะ)
หรือถ้าเปลี่ยนของทุกอย่างเป็นแบบก้อน ละลายน้ำเพราะเสริฟเลย มันสามารถทำได้ไหมค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่