ใครพอทราบบ้างว่า Coil Heater กับ Ceramic Heater ต่างกันยังไง

กระทู้คำถาม
อยากจะซื้อ Heater ใหม่ครับพอดีอันเก่าขดลวดมันแดงแล้ว
กลัวไฟจะไฟไหม้บ้านได้ครับ
ใครพอทราบบ้างว่า Coil Heater กับ Ceramic Heater ต่างกันยังไง

ฮีตเตอร์คอยล์ / เครื่องทำความอุ่นแบบขดลวด (Coil Heater)
ฮีตเตอร์เซรามิก / เครื่องทำความอุ่นแบบเซรามิก (Ceramic Heater)

อยากได้แบบปลอดภัย มากกว่า ใช้ได้นานหลาย 10 ปี อะไรประมานนั้นครับ
และ แบบ Ceramic Heater ทำความอุ่นได้ดีกว่ากันไหม?

ทั้งแบบ ตั้งไว้ที่บ้าน ที่ใช้ปลักไฟบ้าน
และ แบบพกพาไปนอกบ้านใช้สาย USB Type A หรือ USB Type C ก็ได้ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่