บทความเรื่อง "ความสำเร็จที่ไม่ได้อ้างชื่อของพระองค์"

coffee บทความเรื่อง "ความสำเร็จที่ไม่ได้อ้างชื่อของพระองค์"

question = คำถาม =
ตอนนี้ผมมีความคิดที่จะเริ่มพัฒนาซอฟต์แวร์
แต่ตอนนี้ผมมีปัญหาที่ยิ่งใหญ่
สิ่งนั้นไม่ใช่เงินทุน หรือระยะเวลา หรือความยากของโครงการ
ปัญหาที่ยิ่งใหญ่ที่สุดตอนนี้คือ "คำพูด"

มันรบกวนจิตใจของผมตลอดเวลา จนผมไม่อยากจะทำสิ่งใดขึ้นมาเลย
ผมรู้สึกละอายใจที่จะอธิบายเนื้อหาว่า "ผมสร้างสิ่งนี้","ผมเขียนสิ่งนั้นขึ้นมา", "ผมประดิษฐ์อันนี้"

เพราะอันที่จริง ทุกสิ่งไม่อาจจะสำเร็จได้โดยไม่ได้รับความช่วยเหลือจากพระเจ้า
การที่บอกใครใครว่า "เราสร้างสิ่งนั้น เราทำสิ่งนี้"
ถือว่าเป็นการขโมยความดีความชอบจากพระเจ้าไหมครับ
ถือว่าเป็นการยกตนแยกออกจากพระเจ้าไหมครับ
ผมมีความคิดว่า ผมไม่อาจจะเริ่มโครงการสิ่งใดได้อีกแล้ว 

หรือว่าผมควรอธิบายว่า
พระเจ้ากำหนดให้เราทำขั้นตอนนี้แบบนี้
พระเจ้าแนะนำว่าควรสรุปแบบนี้
พระเจ้าชี้นำว่า ช่วงนี้ของโครงการให้ทำแบบนี้

เวลาบอกว่าเราทำสิ่งนั้น สิ่งนี้กับผู้อื่น โดยไม่ได้พูดในเชิงยกตน โอ้อวด
แต่ไม่ได้บอกว่าพระเจ้าอยู่เบื้องหลัง
แบบนี้ถือเป็นการนำผลงานของพระองค์ ไปใส่ชื่อตัวเองไหมครับ
มันรบกวนจิตใจผมมากจนไม่อยากจะทำสิ่งใดเลย
---------------------------------------------------- 
idea= คำตอบจากศิษยาภิบาล Abundant Life Church Thailand =

พระเยซูสอนว่าอย่าให้ของมีค่ากับสุนัข อย่าโยนไข่มุกให้สุกร
ความหมายคือ คำพูดเรามีค่า เรามอบให้กับคนรู้ค่า
การให้กับคนไม่รู้ค่าลงเอยเขาจะทำร้ายเรา

การเอ่ยพระนามอันมีค่าของพระเจ้าก็เช่นกัน
ถ้าเราใส่พระนามไปทุกประโยคให้คนไม่รู้ค่าฟัง
เขาจะดูหมิ่นทั้งพระเจ้าและเรา

ผมเองมีอาชีพส่วนตัว ซึ่งต้องใช้ความสามารถส่วนตัว
ผมรับรู้และขอบคุณพระเจ้าทุกครั้งที่ผมทำงานสำเร็จ
แต่ผมเลือกที่จะไม่เปิดโอกาสให้ใครดูหมิ่นพระนามโดยการอ้างพระนาม

อย่างเช่น เมื่องานสำเร็จมีคนชื่นชม ผมเพียงตอบว่า ขอบคุณครับ
ผมไม่ต้องรู้สึกแย่อะไรที่ไม่ได้บอกกับคนชมว่า
“โอ ไม่ใช่ผมทำ พระเจ้าทำ สรรเสริญพระเจ้า
ขอพระเจ้าได้รับเกียรติ อย่ามาชมผม จงสรรเสริญพระเจ้าเถิด”

พระเจ้าทราบอยู่แล้วว่าผมสรรเสริญพระองค์เป็นการส่วนตัวอยู่แล้ว
มีหลายคนที่ได้รับการสอนแนวนี้มาปรึกษาผม

พวกเขาเกิดอาการคล้ายคลึงกันคือ กลัวว่าตนจะยกตัว
เลยไม่อยากทำอะไร ไม่อยากประสบความสำเร็จ

สรุป
คุยกับผู้ไม่เชื่อว่า ผมสร้าง ผมประดิษฐ์ ได้ครับ
แต่เมื่อเล่าคำพยานให้พี่น้องคริสเตียนก็ถวายเกียรติพระเจ้าที่ทรงช่วยให้สำเร็จ

สมาชิกคนนึงเคยถูกสอนจากที่อื่นจนไม่อยากสำเร็จอะไร อยากถ่อมใจ
เขาอยู่สภาพนั้นมานาน
พอได้รับความกระจ่าง
เขาเริ่มส่งผลงานแข่งขันจนได้รางวัลและยังมีคำพยานมาถวายเกียรติแด่พระเจ้า
ปัจจุบันความเป็นอยู่ครอบครัวดีขึ้นมาก ได้รับใช้พระเจ้าและมีความสุขกับชีวิตครับ
-----------------------------------------------
file ที่มาของบทความ : ไม่ได้ระบุ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่