กดดันทุกวัน ทนทำดีต่อไป สุดท้ายได้ผลไม่ดี สงสัยในคำสอน

กระทู้คำถาม
สุดท้าย การที่ผมยังยืนอยู่ในความดี
ช่วยองค์กร ช่วยเพื่อนๆไม่ให้โดนเอาเปรียบ
และช่วยสังคมไม่ให้โดนเอาเปรียบอยู่เสมอ
ก็กำลังจะโดนเขี่ยออกไปในไม่ช้า

คนพวกนี้ จากไม่กี่คนก็รวมตัวใหญ่ได้
เพราะผลประโยชน์ที่มากมาย
คราวนี้มันก็ขยายข้ามบริษัทไปเลยทีเดียว
ใครจะช่วยได้หละ แม้แต่ก็หัวหน้าลอยตัว

ไม่ใช่ครั้งแรกหรอกที่ผมต้องแพ้ แล้วออก
แม้ผมเก่งขึ้นๆ แต่ต่อไปก็แพ้อยู่ดี
มานั่งดูบอกเลยว่า คนดีมีแต่น้อยลงๆ
สอนให้อยู่เป็นกัน ในขณะที่คนชั่วมากขึ้นๆ

ไม่รู้จะพูดยังไง มันเจ็บในใจบอกไม่ถูก
ช่วยคนดีให้มีเงินเลี้ยงครอบครัว
สุดท้ายตัวเองจะหลุดจากงาน จากตำแหน่ง
คนข้างหลังของผมจะทำยังไง

ผมโดนกดดันทุกวัน เครียดมาก เชื่อในความดี
สุดท้ายก็โดนหาคนของตัวเองมาแทนที่ อีกครั้ง
ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง ใครจะเข้าใจบ้าง
ฟังธรรมะก็มีแต่สอนให้ทำดีต่อไปและปล่อยวาง

ผมก็พยายามทุกวัน เครียดก็ฟังธรรมทุกวัน
เพื่อเป็นแรงใจให้ตัวเองทำต่อไปอย่างที่สุด
ก็ตามที่บอกตอนจบของผมในคราวนี้
ไม่ดีเลย เหมือนคราวก่อนๆที่ผ่านมา

ผมไม่ได้เป็นเด็กใหม่ไฟแรงแล้วนะ
ผมก็ต้องเตรียมตัวเดินทางไปหางานใหม่ต่อ
มันยากลำบาก ผมมีคนข้างหลังเหมือนทุกๆคน
ผมก็มีหัวใจ ไม่รู้จะไหวไหมหากทำแบบนี้ต่อไป

วันก่อนก็เจอคนรู้จักโดนกดดันหนักมาก
ให้ทำสิ่งผิดกฎหมาย แต่ก็ตัดสินใจไม่ทำ
สุดท้ายก็ต้องออกมาช่วยงานที่บ้านรอหางานใหม่
ส่วนคนโกงชีวิตก็ดี เหมือนที่ผมเห็นมาตลอด

ผมขอสอบถามอีกครั้งว่า
ผมควรช่วยคนอื่น ปกป้องสิ่งดีต่อไปไหม
หากผมเงียบๆกินตามน้ำ ไม่ปกป้องคนดี
คนดีก็พ่ายแพ้เหมือนเคย ก็ไม่ต่างกับคนชั่วอีก

สุดท้าย ทำดีได้ดี จริงไหม
แล้วคนที่ทำไม่ดีจะได้ไม่ดีจริงๆหรอ
จะมีเพื่อนพันทิปคนไหนตอบได้บ้างไหมนะ
ถึงคำสอน หรือการใช้ชีวิต แบบจริงๆ
หากที่ผมทำมันดี และดีแน่ในอนาคต ผมก็โอเค
แต่หากผมทำแล้วมีแต่ทุกข์ทน ผมขอคำแนะนำครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่