เรื่องไม่ขำกับการขอคืนภาษี

กระทู้คำถาม
เรื่องมีอยู่ว่า 
ผมยื่นขอคืนภาษี ตั้งแต่วันที่ 1/1/64
วันที่ 9/1/64 โทรสอบถาม สรรพากรพื้นที่ เชียงใหม่1
เนื่องจากสถานเปลี่ยนเป็นพิจารณาคืนภาษี 
พอโทรไปถาม เจ้าหน้าที่แจ้งว่าไม่มีเอกสารมาในระบบต้องรอส่วนกลางส่ง
อืม.. แล้วสถานะที่เปลี่ยนคือ? แถมยื่นทางออนไลน์ แต่เอกสารส่งนกพิราบ หรือ ใส่เกวียนมา

พอวันที่ 14/1/64 โทรไปถามเจ้าหน้าที่ แจ้งว่า คนรับเรื่องไม่อยู่ คาดว่าน่าจะโดนกักตัวโควิด ต้องรอ 14 วัน
เราเลยสอบถามว่า มีการ assign ท่านอื่นไหม เจ้าหน้าที่ตอบว่า ไม่มีครับ ต้องเป็นคนนี้เท่านั้น
แล้วก็เลยถามว่า ถ้าเค้าป่วยเป็นเดือน หรือ ตายไป ต้องรอไหมครับ 
คำตอบคือ ต้องรอคนนี้คนเดียว  เอ่อ.. นี่มันยุคไหนแล้วครับ การทำงานเค้าไม่ทีการทดแทนกันเหรอครับ

คือ แบบว่าเป็นองค์กรของรัฐ ที่ดูเหมือนจะทันสมัย ออกสื่อประชาสัมพันธ์โครมๆ ว่า SLA การคืนภาษีคือ 3 วันทำการ
นี่ผ่านมาครึ่งเดือนไม่มีการแจ้งใดๆนี่ขนาดประกาศออกสื่อ ยังไม่สามารถทำได้ตามที่สื่ออกมา
แถมด้วยการทำงานของเจ้าหน้าที่ ที่ขยันขันแข็ง
เห็นแล้วก็นึกชื้นใจครับ ว่า องค์กร หรือ ประเทศเราคงพัฒนาแน่ๆ 

ปล.ฝาก สรรพากรพื้นที่เชียงใหม่1 ด้วยนะครับ  ว่าประทับใจในการให้บริการจริงๆ และยิ่งประทับใจกับการบริหารกำลังคน และงานครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่