ถ้าเราโดนโกง ตอน 4 เดือนจะแจ้งความได้ไหม

กระทู้คำถาม
เราได้ไปลงเรียนในที่ๆหนึ่ง เขาบอกว่าเรียนฟรี แต่มีมัดจำค่าเรียน  10000  บาท
เรียน  4  เดือน  เมื่อเรียนจบแล้ว จะได้เงินมัดจำคืน  (โดยเราได้โอนเงินให้เขา)
และไปเรียนจนครบ  4  เดือน  พอครบ  4  เดือนแล้วเราไม่ได้เงินคืนแจ้งความได้ไหมค่ะ
เห็นบอกว่ามีอายุความ  3  เดือน  คือนับจากวันไหนค่ะ  วันที่โอนเงิน  หรือวันที่ครบ  4  เดือนแล้วรู้ว่าโดนหลอกและไม่ได้เงินคืนค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่