ถ้าเราพูดรับปากกับคนอื่นแบบไม่มีขัดอีกฝ่ายเลย ถือว่าสามารถเอาใจทำให้ฝ่ายตรงข้ามรู้สึกดีไหมครับ

กระทู้คำถาม
ก็รู้ว่าไม่ได้ทุกเรื่อง ให้ดูเป็นกรณีไป งั้นผมยกกรณีนึง
ถ้าเป็นกรณีอีกฝ่ายถามว่าทำแบบนี้ได้ไหม   ไม่เป็นไรใช่ไหม  เราก็จะตอบว่าไม่เป็นไรตามสบายเลย
ความจริงคือเป็น      แต่เราประเมินสิ่งที่ต้องอดทนไว้เรียบร้อยแล้ว  ว่าอดทนได้  จบงานก็คืออีกฝ่ายแฮปปี้  ในสิ่งที่เราสามารถทนได้

กับขัดอีกฝ่าย  ด้วยความสุภาพว่า  ขออภัยด้วย  เรื่องนี้ขอร้องว่าอย่าทำ   หรือ  ไม่ได้   ต้องขออภัยมากๆ
มันก็ WIn/Win ทั้งสองฝ่าย  แต่ทำให้อีกฝ่ายก็เกรงใจเราในเรื่องนี้มากขึ้น   (แต่แฮปปี้น้อยกว่าแบบแรก)

ถ้าคุณประเมินแต่แรกแล้วว่า  สามารถอดทนได้  คุณจะทำแบบแรกไหมครับเพื่อให้อีกฝ่าย  รู้สึกดีแบบ 100%  หรือ เลือกแบบ 2 สบายใจเรากว่า แต่อีกฝ่ายอาจจะเริ่มเกรงใจเรา  แฮปปี้น้อยกว่าแบบแรก
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่