คนที่โดนว่าเข้าใจยาก ทำไม่ถูกต้องทำยังไงถึงจะถูกใจ ปวดหัวกับมันจริงๆ

อยากจะบอกว่า  คนที่พูดคำพูดแบบนี้  บางคนเขาก็ไม่ได้ใส่ใจคนแบบนี้มากต่างหากครับ
พอคนที่โดนเขาว่าเริ่มแสดงความไม่พอใจ    เขาก็จะบ่นแบบไม่มองลึกๆว่าเขาต้องการอะไรกันแน่ 
ก็จะมองแบบตื้นๆว่าทำตัวมีปัญหา   ทำตัวน่าปวดหัว     เข้าใจยาก

เพราะถ้ามองแบบตั้งใจจริงๆ  มองรายละเอียดแบบตั้งใจ    ก็ไม่ใช่เรื่องยากที่จะเข้าใจคนแบบนี้
แต่เพราะเขาไม่ได้ตั้งใจจะรับฟัง  ไมได้ตั้งใจจะพยายามทำความเข้าใจจริงๆ      ถึงออกมาเป็นแบบนี้

ผมไม่เคยมีปัญหากับคนแบบนีเลยนะ  เพราะผมจะมองแบบใส่ใจ  มองต้นเหตุ  มองสาเหตุ  แล้วก็สอบถาม
ขอแค่คุณใส่ใจหน่อย คุณก็รู้แล้วว่าเขาต้องการอะไร    ผมมองว่าคนที่เป็นแบบนี้คือพวกคุณนะแคร์เขาน้อยเกินไป 
จนไม่คิดจะทำความเข้าใจคนที่ทำตัวมีปัญหาครับ

เคยรู้จักคนมีอำนาจท่านนึง เป็นคนพูดจามึนๆ  แต่ลูกน้องเขาก็ยังพยายามเข้าใจ  หรือ พยายามเอาอกเอาใจ
แค่จะสื่อให้ฟังว่า     คนส่วนใหญ่ที่ชอบว่าคนอื่นเข้าใจยาก ทำตัวน่าปวดหัว ทำตัวมีปัญหา

พวกท่านแค่ไม่พยายามทำความเข้าใจเองครับ หรือ พยายามน้อยเกินไป  ถ้ามองแบบฉาบฉวยให้ตายพวกท่านก็ไม่เข้าใจหรอกครับ

พร้อมรับฟังแลกเปลี่ยนทุกความเห็นครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่