งงญี่ปุ่น คนนิยมใส่หน้ากากกันมากและมีพื้นที่ส่วนตัวสูง ติดวันละห้าพันได้ไง ติดมาจากวิธีไหน ในเมื่อหน้ากากก็ใส่แล้ว

ในเมื่อหน้ากากก็ใส่แล้ว  เว้นระยะห่างกันแล้ว มันไปติดได้อย่างไร ถ้าแบบนี้อันตรายมากแสดงว่ามาตรการที่มีเอาไม่อยู๋
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 15
เท่าที่อ่านๆเอาตามเพจญี่ปุ่น คนไทยในญี่ปุ่น
เรา”เข้าใจเอง” ว่า สาเหตุน่าจะมาจาก

ตอนนี้คนเข้าประเทศญี่ปุ่น กักตัวกันเองค่ะ
ติดไม่ติด คือกักตัวกันเอง ใช้จิตสำนึกในการจัดการค่ะ
ลงเครื่องจากสนามบิน มีการลงทะเบียนนั่นนี่ โชว์ผลตรวจ
แล้วก็ให้กลับบ้าน กักเองที่บ้านค่ะ ออกไปแถวบ้าน ซื้อข้าวของได้
แต่ไม่ได้ตามตรวจค่ะ ถ้าใครมีครอบครัวอาศัยบ้านเดียวกัน แยกกันอยู่ยากเลยค่ะ

อ่านเจอมาอีกว่า ทางรร.ก็จะไม่รับผู้ติดเชื้อเข้าพักนะคะ
ต้องพักที่บ้านอย่างเดียว ไม่ได้มีพวก asq

แถมใครกลับมาจากตปท. ห้ามใช้รถสาธารณะกลับบ้าน พวกรถไฟ แท็กซี่ รถบัสไม่ได้เลย ต้องเช่ารถ หรือ มีคนเอารถส่วนตัวมารับค่ะ
แต่เห็นว่า มีหลายคนแหกกฎนั่งรถสาธารณะกลับบ้านก็มีค่ะ

ไม่เหมือนบ้านเราที่ ใครมาไทย(แบบถูกกม.)บังคับกักตัวหมด คนไทยกักตัวฟรีอีก
มีรถไปรับที่สนามบิน ไปยันที่กักตัวเลย มีอาหารให้ทุกมื้อ อะไรแบบนี้
(ไม่ได้โปรรบ.นะ 555 รีบแก้ตัวก่อน อธิบายเทียบให้เห็นภาพเฉยๆ)

แถมถ้าใครติดโควิดแต่ไม่หนัก ที่ญี่ปุ่นเค้าให้ดูแลตัวเองที่บ้านค่ะ ไม่ได้รับเข้ารพ.ทุกเคสเหมือนประเทศเรา
(ยุโรป อเมริกา ก็น่าจะเหมือนกันนะคะ เท่าที่ทราบ)
คือถ้าไม่หนัก ก็ให้รักษาตัวอยู่บ้าน มีเจ้าหน้าที่สาธารณสุขคอยโทรเช็คอาการเรื่อยๆ
แล้วก็เหมือนเดิม ออกไปซื้อข้าวของได้ใกล้ๆ แต่ไม่ได้ติดตาม ถ้าใครจิตสำนึกไม่ดี ออกไปเที่ยว ไปดื่มนั่นนี่ ก็ยิ่งทำให้ติดเชื้อง่ายค่ะ
บ้านไหนอยู่หลายคน ก็จัดการกันเองค่ะ แยกห้องได้ ก็แยก แยกไม่ได้ พื้นที่คับแคบ ก็ต้องรักษาตัวเองกันมากๆค่ะ

ถ้าใครเป็นหนัก ถึงจะรับเข้ารพ. แต่พวกเตียงสำหรับผู้ป่วยโควิดที่รับได้ก็มีน้อยมากๆค่ะ เคยอ่านจากเพจคนไทยในญี่ปุ่นคนนึง เค้าบอกตำบลเค้ามี 2 เตียงเองอะไรงี้

หลายๆคนอาจจะเคยเห็นข่าว ที่รถรพ.ไปรับคนไข้ติดโควิดที่ญี่ปุ่นนี่แหละค่ะ แต่ไปรพ.ไหนก็ไม่รับ รถรพ.ก็ดี ขับวนไป 6 รพ.รึไงเนี้ยค่ะ ถึงจะเจอที่เค้ารับ

เราไม่ทราบว่าเค้ามีรพ.สนามแบบบ้านเรามั้ย แต่เท่าที่เคยอ่านเจอเหมือนจะไม่มีนะคะ เป็นรพ.ปกติหมด
(แต่ถ้าใครมีข้อมูลว่าเค้ามี แจ้งมาได้เลยนะคะ เราจะได้ทราบด้วย)

และเคยเห็นรุ่นพี่คนที่อยู่ญี่ปุ่นโพสในเฟสประมาณว่า ที่ญี่ปุ่นเค้าไม่ค่อยลาป่วยกัน
เพราะวันลาของบางบริษัท เค้าจะไปหักกับวันพักร้อน! ทำให้หลายคนฝืนไปทำงาน
ติดง่ายกันไปอีกค่ะ

โดยรวมเราคิดว่า เค้าจัดการด้วยวิธีเชื่อใจน่ะค่ะ ทีนี้มันก็ยาก ทุกคนมีเหตุผลของตัวเองที่จะออกไปนู่นนี่ หรือไม่ทำตามกฎ
ทีนี่พอบางคนไม่ได้ทำตามกฎอย่างเคร่งครัด ก็ทำให้เชื้อกระจายได้ง่ายค่ะ

เคยเห็นในเพจกิ๊ฟจังนั่งเล่า พูดทำนองว่า รัฐบาลของคุณสุงะทำงานช้าด้วยค่ะ เหมือนไม่ค่อยแน่นอน
วันก่อนหลายจังหวัดขอให้ประกาศภาวะฉุกเฉินหน่อย ทางรัฐบาลบอกขอคิดก่อนนะ 2-3 วันจะบอก
ซึ่งหลายคนก็มองว่า สถานการณ์แบบนี้น่าจะตัดสินใจให้เร็วและฉับไว
(อาจจะคล้ายๆประเทศเรา 555)

อันนี้คือสิ่งที่เราอ่านๆมาแล้วตีความเองนะคะ
ใครมีข้อมีข้อมูล แย้งได้เลยนะคะ
เราน้อมรับค่ะ เพราะเน้นอ่านๆที่เจอผ่านหน้าฟีด ไม่ได้แบบติดตามลึกอะไร

ปล. เคยอ่านจากทวิตของคุณ redlovetree ประเทศญี่ปุ่นเองก็ยังไม่มีการปูพรมตรวจโควิดฟรีเหมือนกันค่ะ
ปล.2 จากเพจกิ๊ฟจังนั่งเล่า เคยพูดประมาณว่าญี่ปุ่นไม่มีกฎหมายที่จะไปบังคับนั่นนี่ด้วยค่ะ ทำได้แต่ของความร่วมมือ อย่าไปไหนะ อย่าไปปาร์ตี้นะ แต่บังคับไม่ได้ค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
เคยเห็นรถไฟฟ้าญี่ปุ่นมั้ยครับ   ตอนเช้าตอนเย็นนี่คนแน่นมากจนต้องมีพนักงานคอยผลักดันให้เข้าไปในขบวนให้หมด    คนอัดกันแน่นจนแทบหายใจไม่ออก    นอกจากนี้หลังเลิกงานนี่คนญี่ปุ่นไปดื่มต่อกันหนักมาก    พอเมาแล้วก็ลืมทุกอย่าง

ยังไม่รวมถึงที่คนญี่ปุ่นแหกกฎกันเพียบ    ปีที่แล้วออกข่าวบ่อยๆเลยว่าทางการห้ามอะไรคนญี่ปุ่นแหกหมด    ที่บอกกันว่าคนญี่ปุ่นเคารพกฎและมีวินัยกันทุกคนนี่ก็แค่ความเชื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่