Star trek ดูภาคไหนดี

กระทู้คำถาม
พอดีผมอยากกลับไปไล่ดูซีรีย์ star trek ตั้งแต่เริ่มครับ ในnetflix แต่พอไปดูแล้วมันเก่ามาก50กว่าปีแล้วและมีหลายภาครวมเป็น700กว่าตอน พอดีผมจำเป็นต้องดูตั้งแต่ เดอะออริจินอลเลยไหมครับ หรือข้ามภาค ถ้าข้ามแนะนำให้ดูภาคไหนดีครับ พอดีดูหนัง2009 แล้วชอบ star trek ครับ แต่ก็อยากดูกัปตันเคิร์ก แต่ว่าเวอร์ชั่นซีรีย์มันเก่าไปมาก ขอบคุณมากๆครับ ปล.ถ้าดูแค่หนังตั้งแต่ภาคแรกของ star trek จะรูเรื่องราวไหมครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่