[CR] รีวิว ฝังยาคุมกำเนิด ง่ายและดีกว่าที่คิด

กระทู้รีวิว
สวัสดีค่ะห่างหายไปนานจากพันทิป ปกติจะรีวิวสายการบินกับเรื่องเที่ยว
วันนี้จะพามารีวิว การฝังยาคุมกำเนิดกันค่ะ เพื่อ น้องๆวัยรุ่น และคุณผู้หญิงทุกท่าน ที่ยังกลัวการฝังยาคุมอยู่ (เราก็เคยกลัว 5555)
จะพามาก้าวผ่านความกลัวไปด้วยกัน คอนเฟิร์มเลยว่าไม่เสียว ไม่เจ็บ อย่างที่คิดแน่นอนค่ะ 

เริ่มแรกจะมาเล่าให้ฟังก่อนว่า ตอนนี้เป็นคุณแม่ลูก1 ค่ะ หลังจากคลอดน้องได้สักพักคุณหมอจะมีการตรวจหลังคลอดว่ามดลูกของเราเป็นยังไงบ้าง
คุณแม่จะคุมกำเนิดไหม หรืออยากมีต่อ ถ้าจะคุมกำเนิดอยากคุมแบบไหน ซึ่งคุณหมอ และคุณสามีความเห็นตรงกันว่าอยากให้ฝังไปเลยค่ะ
เพราะเป็นวิธีที่มีประสิทธิภาพมากที่สุดในปัจจุบัน + คุณแม่ไม่ค่อยมีวินัยในการกินยาคุมทุกวัน และยาคุมบางชนิดมีผลต่อการให้นมลูกค่ะ
และข้อสุดท้าย คิดว่ายังไม่มีอีกคนในเร็วๆนี้แน่นอน เลยโอเค สรุปกันว่าจะฝัง

แต่!! การฝังที่โรงพยาบาลเอกชนนั้น ราคาสูงถึง 7,xxx-8,xxx บาทเลยทีเดียว (เราคลอดลูกที่โรงพยาบาลเอกชน เลยตรวจกับคุณหมอเอกชนค่ะ)
คุณหมอเองเลยแนะนำเราว่า ไปฝังที่รพ.รัฐดีกว่าค่ะคุณแม่ ถูกกว่า อ่ะโอเค คุณแม่ก็เลยไปใช้บริการรพ.รัฐที่ตนเองมีสิทธิ์บัตรทองอยู่
แต่ก็ไม่รู้หรอกค่ะว่ามันเข้าร่วมไหมไอการฝังยาคุมนี่ แต่ไม่รู้จะไปไหน ไปที่นี่แหละมีฝังยาคุมแน่ๆ เพราะเคยอ่านผ่านๆในกระทู้พันทิปนี่แหละ

ไปกันที่โรงพยาบาลจุฬาฯ ค่ะ
วันแรกไปถึง ตั้งใจว่าคงจะได้ฝังเลยวันนี้ เตรียมตัวเตรียมใจมาเรียบร้อย มาถึงรับบัตรคิว

หลังจากเรียกคิวแล้วไปทำบัตร เขาบอกว่าสิทธิ์บัตรทองไม่ครอบคลุมการฝังยาคุมนะคะ เพราะเป็นการวางแผนครอบครัวค่ะ ไม่ใช่การรักษาโรค 
เราก็โอเคค่ะ ไม่เป็นไร เสร็จเขาให้เราขึ้นไปด้านบนค่ะ จะมีแผนกวางแผนครอบครัว กับสูตินารีเวชอยู่ชั้นเดียวกัน
หลังจากถึงคิวแล้ว พี่พยาบาลหน้าแผนกเรียกไป แจ้งว่าต้องลงคิวนัดเอาไว้ค่ะ ฝังวันนี้เลยไม่ได้ เราก็โอเค อีก 3 วันมาฝังค่ะ

ถึงวันนัดฝังยาคุม..
มาตามเวลาที่นัดเอาไว้ รายงานตัวหน้าแผนกได้เลยค่ะ ไม่ต้องทำอะไรที่ห้องคิวด้านล่างแล้ว

บอกตามตรงว่ากลัวมาก เพราะเคยอ่านรีวิวแล้วเห็นรูปแผลมันช้ำมากเลย
แล้วมันต้องฝังตรงใต้ท้องแขน มันหวาดเสียวอ่ะ จริงๆอยากฝังมาตั้งแต่ตอนเรียนมหาลัยแล้ว แต่เพราะกลัวนี่แหละค่ะเลยไม่ยอมฝัง
จนลูก 1 แล้วถึงยอมมาฝัง 55555

จากนั้นพอถึงคิวเราก็ไปหพยาบาลหน้าเคาท์เตอร์ค่ะ วัดความดัน น้ำหนักส่วนสูงว่าไป พอเสร็จพยาบาลบอกว่า "เชิญไปพบนักสังคมสงเคราะห์ห้องด้านนั้นค่ะ" เราก็งง คะ? พบนักสังคมฯทำไมหรอคะ แต่ก็เดินตามเขาไปค่ะ
นักสังคมเขาก็ถามเราว่าบ้านอยู่ที่ไหน จะฝังแบบไหน 3ปี หรือ 5ปี เป็นคนกรุงเทพฯ รึเปล่า ก็ตอบไปค่ะว่าบ้านเราอยู่กรุงเทพฯ เขาก็เซ็นๆๆให้
บอกว่า เราฝังฟรีนะ เสียแค่ค่าหัตถการ 300 กว่าบาท เป็นสิทธิ์ของผู้หญิงที่มีภูมิลำเนาอยู่ กทม. เอ้อออ ดีย์อ่ะแม่เพี้ยนชอบ
หลังจากนั้นเค้าก็จะให้ใบเราไปจ่ายเงินก่อนค่ะ จ่ายเสร็จเราก็จะได้ซองยาที่เราจะฝัง กับผ้าพันแผลมาแบบนี้ค่ะ

เสร็จแล้วก็ไปรอหน้าห้องค่ะ เกิน 30 นาทีอยู่ค่ะ เกือบๆชั่วโมง แต่หนาวอยู่ มีแอร์

เข้าห้องไปเขาก็จะถามเราค่ะ ว่าอยากฝังไว้แขนซ้าย หรือขวา เราก็ให้เขาฝังข้างซ้าย นอนเตียงไปแล้วยื่นแขนซ้ายให้เขาค่ะ
เราหลังตาปี๋เลย หน้าหน้อนี่ซีดด บอกหมอว่าขอมือเบาๆนะคะ ตอนนี้กลัวกว่าคลอดลูกอีกค่ะ 5555
หมอคนที่ฝัง เป็นนักศึกษาแพทย์จุฬาค่ะ มากัน นศพ. 3คน อาจารย์หมอ 2คน เรียกได้ว่า ยืมล้อมค่ะ แต่เราไม่ซีเรียส นิสิตเก่าจุฬาฯเหมือนกัน

เสร็จแล้ววว ไม่เจ็บจริงๆค่ะ ขนาดตอนฉีดยาชายังไม่เจ็บเลยค่ะ พูดจริงๆ
แปปเดียวค่ะ ใช้เวลาฝังประมาณ 10 กว่านาที คุณหมอก็ปิดแผลให้ และพันทับด้วยผ้าพันแผลที่ได้มาในซอยนั่นแหละค่ะ
งดใช้กำลังกับแขนข้างที่ฝังยาคุมค่ะ ต้องให้คุณยายอุ้มลูกแทนคุณแม่ซัก2-3วัน

ไม่มียากลับบ้านนะคะ ถ้าปวดพยาบาลบอกให้ทานพาราได้ค่ะ
เรามองไม่เห็นแผลตัวเอง คิดไว้ว่ามันต้องช้ำมากแน่ ๆ แบบในกระทู้ที่เคยอ่านมาอ่ะ จนผ่านไป 2-3 วัน เราก็เอาผ้าพันแผลออกค่ะ
(จริงๆ1-2 วันก็เอาออกได้แล้วนะคะ) แต่นี่กลัวค่ะ ไม่กล้าไปโดนอะไรทั้งนั้น

แถ่น แถ้นนนน
มันไม่ช้ำเลยยยยยยยแม่ คือไม่ม่วงไม่เป็นจ้ำใดๆเลย ดีมากๆๆๆ แล้วอีก 4-5 วันก็เอาพลาสเตอร์ออกได้เลยค่ะ

หลังจากการฝังเราไม่ปวด ไม่ได้กินพาราเลยค่ะ
และยังมีน้ำนม ให้นมลูกได้ตามปกตินะคะ

จบแล้วค่ะสำหรับการรีวิวการฝังยาคุมกำเนิด
หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับสาวๆทุกคนนะคะ น้องๆมัธยม หรือมหาลัยคนไหนยังลังเล แนะนำว่าฝังเลยย ไม่ต้องกลัว ไม่เจ็บ ผลข้างเคียงน้อยมากๆ
ส่วนใหญ่คำถามอะไร คอมเม้นท์ทิ้งไว้ได้เลยค่ะ จะเข้ามาตอบเรื่อยๆนะคะ ขอบคุณค่า
เพี้ยนเย้
ชื่อสินค้า:   ฝังยาคุมกำเนิด
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่