[SR] ชมพระอาทิตย์ขึ้น พร้อมปล่อยกายไปกับธรรมชาติ ที่อุดรธานี - เลย 3 คืน 4 วัน

กระทู้รีวิว
สวัสดีเพื่อน ๆ ชาว Pantip ทุกคนนะคะ เมื่อวันที่ 11-14 ธันวามคม 2563 ที่ผ่านมา 
เราได้มีโอกาสไปเที่ยวให้ธรรมชาติบำบัด เที่ยวแบบ Slow Life ที่จังหวัดอุดรธานี และจังหวัดเลยมาค่ะ 
วันนี้วันดีจะมาพาทุกคนไปเที่ยวพร้อม ๆ กันอีกครั้ง !! 

ช่วงนี้โควิดยังระบาด เซฟสถานที่ เตรียมเก็บเงินไว้ โควิดหายเมื่อไรค่อยเที่ยวกันน้าาาาาา ^^
- DAY 1-

เริ่มต้นการเดินทางจากสนามบินเดือนเมือง สู่สนามบินอุดรธานี เครื่องออก 10:15 น. 
ใช้เวลาบินไม่นาน ประมาณ 11:30 น. ก็ถึงเป็นที่เรียบร้อยยยยย ไวจนไม่ทันได้หลับเลย 555555
หลังจากถึงเราก็เดินทางต่อกันด้วยรถตู้ค่ะ และที่แรกที่เราจะไป ก็คือแลนมาร์คของที่นี่ค่ะ
กับเจ้าเป็ดเหลืองสามตัว อยู่บริเวณหนองประจักษ์ค่ะ แดดแรงพอสมควร 
แต่วันนี้อากาศไม่ได้ร้อนมาก ถ่ายรูปกันพอหมอปากหอมคอ เราก็ไปต่อกันเล้ยยยยย !!
มื้อกลางวันวันนี้ ขอฝากท้องไว้ที่ร้าน “ส้มตำเจ้ไก่” ร้านเด็ด แซบ นัว ย่านหนองประจักษ์ 
แค่เดินเข้ามาก็หอมกลิ่นปลาร้ายั่วยวนสุด ๆ ไปเล้ยยยยยย ><
อันนี้คือเมนูที่สั่งมาวันนี้ค่ะ เยอะมากกกกกกก ที่นี่เค้าจะกินปูแบบทั้งตัวเลย 
เคี้ยวกรุบ ๆ กรอบ ๆ ส้มตำแซ่บ นัวสะใจมากกกก ปลาร้าไม่เหม็นเลยค่ะ
เมนูแนะนำของเค้าคือ “ตำโคตรมั่ว” เป็นตำที่ใส่ทุกอย่างแบบเยอะมาก ๆ
มั่วไปหมด แต่รวม ๆ แล้วรสชาติเข้ากันซะงั้น 5555555 
ใครมาอุดรธานีก็อย่าลืมแวะมาชิมร้าน “ส้มตำเจ้ไก่” กันนะคะ ^^
แน่นอนว่ามาเที่ยวกับ ททท. และ Pantip ไม่ปล่อยให้ท้องเราว่างอย่างแน่นอน 
เพราะหลังจากทานของคาวกันแล้ว ก็ต้องต่อด้วยของหวานเล้ยยยยยย 
เห็นเปิดรูปมาด้วยร้าน “ห้างบัญฑิตเครื่องเขียน” ก็อาจจะแปลกใจว่าไหนคือร้านขนม 
บอกเลยว่าร้านนี้แหละค่ะ เป็นร้านขนมปังแบบลับ ๆ และเก่าแก่มาก
แค่เดินผ่านหน้าร้านเราก็จะได้กลิ่นขนมปังที่พึ่งอบสด ๆ ใหม่ ๆ หอมมากกกกกกกกก 
เดินเข้าไปหลังร้านก็จะเจอกับครัวทำขนมค่ะ กำลังทำกันสด ๆ ร้อน ๆ อบกันใหม่ ๆ เลย 
หอมจนลืมไปแล้วว่าพึ่งทานข้าวมา 5555555555
เราได้ชิมขนมหลายชิ้นเลย ที่ชอบมากจะเป็นขนมปังฝอยทองของเค้าค่ะ 
เนื้อขนมปังคือนุ่ม ฟูมากกกกก หอมเนยสุด ๆ ความที่พึ่งอบเสร็จหมาด ๆ ยังอุ่น ๆ อยู่เลย 
ฟินมากกก ให้ไส้ฝอยทองเยอะมากค่ะ
มีทั้งบราวนี่ คุกกี้ คอนเฟล็ก และขนมอื่น ๆ อีกเยอะเลย เป็นร้านขนมปังโฮมเมด
อีกร้านที่เราแนะนำมากค่ะ วันนึงเค้าทำจำนวนจำกัดน้าาาา อบสดใหม่ทุกวัน ไม่ค้างคืนค่ะ 
ลาร้านนี้กันไปด้วยภาพคุณเจ้าของร้านของเราวันนี้ ขอบคุณสำหรับขนมปังอร่อย ๆ มื้อนี้ด้วยค่า ฟินมาก
สถานีต่อไปเดินทางเข้าสู่ที่พักกันก่อน วันนี้เราจะพักกันที่ “De Princess Hotel Udonthani” 
โรงแรมหรูมากกกกกกก (ขออภัยไม่ได้ถ่ายตอนกลางวันไว้เลย เก็บมาแต่ภาพตอนกลางคืน แง)
เข้ามาในโรงแรมมี Welcome Drink ให้ด้วย สดชื่นนนน เหนื่อย ๆ จากการเดินทางคือหายเลย 
โรงแรมตกแต่งสวยหรูมาก เป็นสีน้ำเงิน ตัดกับลายหินอ่อนสุด ๆ มีห้องอาหาร มีคาเฟ่ในตัวโรงแรมเลยค่ะ
ที่สำคัญคือใกล้กับเซเว่นมาก ๆ สามารถเดินไปได้เลย สะดวกเวอร์
ช่วงที่เราไป เค้ามีของสมนาคุณพิเศษให้ด้วยค่ะ เป็นสมุดจดของทางโรงแรม สวยและพรีเมียมสุด ๆ ได้มาคนละเล่มเลย ^^
ห้องใหญ่พอสมควร มีมุมโซฟา เราไปตอนมีแสงเข้าพอดี สวยมากกก เหมาะกับการนั่งถ่ายรูปสวย ๆ
ทั้งห้องถูกตกแต่งด้วยสีน้ำเงิน ขาว และลายหินอ่อนตามคอนเสปต์ของทางโรงแรมเลย
มีอุปกรณ์ในห้องน้ำให้พร้อม!! แปรงสีฟัน ยาสรฟัน แชมพู สบู่ โลชั่น มีครบค่ะ
หลังจากพักให้หายเหนื่อยจากการเดินทาง เราก็ไม่รีรอ รีบไปกันต่อ 
ก่อนที่แสงจะหมดแล้วไม่ได้รูปสวย ๆ และสถานที่ต่อไปของเราก็คือ 

“สวนแบงค์เบญจมาศ Flower Cafe” ค่ะ
ใช้เวลาเดินทางไม่นานมาก เราก็ถึงจุดหมายปลายทางของเราแล้ว มีดอกไม้เยอะแยะไปหมด 
มุมถ่ายรูปก็เยอะ มีพร็อพ มีร้านกาแฟ ครบ ค่าเข้าจะอยู่ที่คนละ 40 บาทค่ะ 
จะได้ตั๋วส่วนลดในการซื้อเครื่องดื่มในร้านกาแฟของสวนด้วย 
ส่วนตัวเราว่าไม่แพงเลย คุ้มค่ามาก ๆ มาแล้วได้รูปกลับไปเยอะแน่นอน
เก็บภาพมุมดอกไม้สวย ๆ มาฝากทุกคนค่ะ เค้ามีหลายโซนเลยน้าาาาา 
ต้องเลือกวันและเวลาไปดี ๆ ไปตรงกับวันหยุดคนอาจจะเยอะหน่อย ต้องหามุมถ่ายรูปกันดี ๆ ^^
ตอนแรกเราไม่ได้คิดว่ามันจะว๊าวขนาดนี้ เลยไม่ได้แต่งตัวสวย ๆ 
มาถ่ายรูปให้เหมาะกับสวนดอกไม้เลยค่ะ ขอยืมคุณแฟนมาเป็นแบบแทน 
เข้ากันจริ้ง ผู้ชายกับดอกไม้เนี่ย 55555555555555
เราก็ได้รูปเหมือนกันนะ นั่งแอบ ๆ ในดงดอกไม้เพื่อหลบชุดแทน 555555 
ถ่ายมุมไหนก็สวยอะ ชอบมาก คราวหน้าถ้าได้มา จะมาแก้มือ จะแต่งตัวแบบกระโปรงพริ้ว ๆ เลย ฮาาาา
ถ่ายรูปจนพอใจ ก็เดินมาแวะหาอะไรหวาน ๆ ดื่มที่คาเฟ่ของสวนแบงค์เบญจมาศต่อค่ะ
เวลาผ่านไปสักพักก็เริ่มมืด ๆ แสงหมดแล้วววว ได้เวลากลับที่พักกัน
หลังจากนี้จะถึงเวลาทานอาหารเย็นกันแล้วจ้าาาาา วันนี้เราจะพาทุกคนไปที่ร้าน

"Piccola Roma"
เป็นร้านอาหารอิตาเลี่ยนแท้ ๆ เลยค่ะ ที่บอกว่าแท้เพราะว่าพ่อครัวเป็นคนอิตาลี แถมยังเคยเป็นเชฟโรงแรมหรูด้วย
ข้างในร้านตกแต่งแบบวินเทจมากกกกก ให้ฟีลแบบร้านเก่าแก่จริง ๆ มีครัวแบบกระจกให้เห็นเวลาทำอาหารด้วยค่ะ
อาหารแต่ละจานที่มาเสิร์ฟก็คือออออ หอมมากกกกกก น่ากินมากกกกกกก
เป็นอาหารอิตาเลียนแท้ ๆ เลยเด้อออ หลายจานคือเราพึ่งเคยทานที่นี่เหมือนกันค่ะ
ที่นี่เค้าจะขายเป็นจานใหญ่ แบบไซส์ครอบครัวนะคะ จานนึงใหญ่มาก ดังนั้น ถ้าใครมา
แนะนำว่าให้ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ สั่ง เพราะเค้าจานใหญ่ และเยอะมากจริง ฮ่าาาาาาา
กินคาวเสร็จ ไม่กินหวานได้ไงเนอะะะะ วันนี้ของหวานเหลือแค่สองอย่าง เพราะเค้าทำแต่ละวันน้อยค่ะ
ทางที่ดีโทรจองก่อนดีกว่า เค้าทำจำนวนจำกัดจริง ๆ ขนาดของหวานยังจานใหญ่เลย อร่อยย ฟินค้าบ
และนี่คือเชฟใหญ่ และเชฟเล็กของทางร้านค่ะ เค้าบอกว่าร้านเค้าจะทำ และปรุงรสแบบอิตาเลียนแท้ ๆ
จะไม่ฟิวชั่นเด็ดขาด เค้าอยากให้คนที่มาทานได้ลิ้มรสอาหารอิตาเลียน เหมือนบินไปทานที่ประเทศอิตาลีเลย

หลังจากทานเวร็จ อิ่มหนำ เที่ยวเหนื่อยกันแล้วทั้งวัน
วันนี้เราก็ต้องขอตัวไปนอนเก็บแรงกันก่อน

เพราะพรุ่งนี้เราจะไปดูพระอาทิตย์ขึ้นกันค่ะ !
ชื่อสินค้า:   อุดรธานี, เลย
คะแนน:     

SR - Sponsored Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ SR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - ได้รับสินค้าหรือบริการมาใช้รีวิวฟรี โดยไม่ต้องคืนสินค้าหรือบริการนั้น
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างแต่ได้รับผลประโยชน์อย่างอื่น เช่น บัตรกำนัล ค่าเดินทางตามจริง

ข้อมูลเพิ่มเติม

• ได้กิน เที่ยว นอน ฟรี ที่อุดรธานี-เลย 3 คืน 4 วัน
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่