วันเด็กมาจัดกิจกรรมทำขนม ง่าย สนุก อร่อย กับเด็กๆ กันเถอะ กับช็อกโกบานานา

กระทู้สนทนา

สวัสดีครับ ปีนี้งานวันเด็กก็ถูกงดไปเนื่องจาก สถานการณ์โควิดนะครับ ผมเลยมาแนะนำเมนูง่ายๆ สนุกๆ อร่อย
ช็อกโกบานานา หรือกล้วยเคลือบช็อกโกแลตนั้นเอง ของก็หาซื้อง่าย ร้านสะดวกซื้อก็มีครบเลยครับ
เอาไว้ทำไม่ให้เด็กๆ เบื่อกันนะครับ

______________________เพี้ยนปักหมุด

ส่วนผสม
1. กล้วยหอม 4 ลูก
2. ช็อกโกแลต 200 กรัม ชอบแบบไหนก็เลือกแบบนั้นนะครับ นิ่มๆหรือแข็งๆ
3. นมจืด 60 มล.
4. ขนมโรยหน้าตามชอบ เป็นอาหารเช้า ถั่ว ขนมหวานต่างๆ ตามที่เด็กๆ ชอบเลยครับ

________________________เพี้ยนไม่อยากจะเล่า

วิธีทำ
1.อันนี้ผมใช้ช็อกชิพเป็นแบบที่นิ่มหน่อยนะครับ ใส่นมลงไป เข้าเวฟ 800 วัตต์ 45 วินาที
**ถ้าใครใช้ช็อกโกแลตแบบก้อนแข็งๆ หั่นก่อนนะครับ**

2.คนให้ละลายเข้ากันจนเนื้อเนียนครับ พักไว้ก่อน

3.เราหั่นครึ่งกล้วยหอม แล้วเอาไม้ไอศกรีมเสียบเข้าไป แล้วค่อยปอกนะครับ
**ทำแบบนี้กล้วยจะเละน้อยกว่าครับ**

4.นำกล้วยมาราดช็อกโกแลตที่เราละลายให้ทั่ว วางไว้บนกระดาษทำขนมนะครับ
-ตกแต่งตามชอบใจเลยครับ

จะออกมาประมาณนี้ครับ นำไปแช่แข็งจนช็อกโกแลตแข็งนะครับ ส่วนระดับความ แข็งก็แล้วแต่ชอบนะครับ
ของผมแช่ 3 ชั่วโมง ช็อกโกแลตก็จะไม่แข็งมาก นุ่มๆ ละลายในปากเลยครับ ถ้าแช่ข้ามคืนก็จะกินเป็นไอศกรีมเลยครับ

___________________________เพี้ยนลาเวนเดอร์

เสร็จเรียบร้อยแล้วนะครับ กับช็อกโกบานานา ง่าย อร่อย สนุก แก้เซงได้ดีเลย

ถ้าชอบกดแชร์ กดดูคลิปและกดติดตามให้ด้วยนะครับ
ขอบพระคุณมากครับ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่