เป็นผู้ดูแลผู้พิการ ต้องรับหนี้สินของผู้พิการไหมครับ

กระทู้คำถาม
แม่ผมเป็นผู้ดูแลผู้พิการ(ป้า) แล้วผู้พิการมีสัญญาค้ำให้กับคนอื่น หากผู้พิการเสียชีวิต แม่ผมต้องค้ำประกันหรือต้องใช้หนี้สินของผู้พิการไหมครับ (ผู้พิการไม่มีลูก ไม่มีสามี) กลัวว่าผู้พิการจะไปค้ำประกันให้ผู้อื่น แล้วผู้รับภาระคือแม่ถ้าหากผู้พิการเสียชีวิตครับ แม่กับผู้พิการเป็นพี่น้องกันครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่