ขอสอบถามเรื่องผ่าตัดเอ็นไขว้หน้าหน่อยครับ ผมกังวลมาก

กระทู้คำถาม
ผมประสบอุบัติเหตุตอนเล่นบาสครับ หลังจากนั้นก็ไปหาหมอและทำMRI สรุปเอ็นไขว้หน้าขาดกับหมอนรองฉีกครับ และได้คิวผ่าอีกที ประมาณ3-4เดือนเลยครับ  

หลังจากไปหาหมอได้ไม่นาน ผมก็
ก้าวบันไดพลาด เลยเจ็บซ้ำอีกครับ
หลังจากนั้นได้2เดือน ซึ่งก็คือตอนนี้ ผมรู้สึกว่ามีอาการเข่าติดครับ เหยียดเข่าได้สุดงอเข่าได้สุด แต่นั่งยองๆที่น้ำหนักเต็มที่ ที่เข่าข้างที่บาดเจ็บไม่ได้ครับ ตอนนี้เหลืออีก1เดือนจะผ่าตัด ผมนอนไม่หลับเลยครับ คิดแต่ว่าเข้าผมจะกลับมาเหมือนเดิมมั้ยหรือไม่สามารถเล่นกีฬาที่เคลื่อนไหวเร็วๆได้อีกเลย

อีก1คำถามครับ คือผ่าตัดบล็อคหลังจะโดนสวนมั้ยครับ และหลังจากผ่าตัดเสร็จจะสามารถเดินทางไปไหนมาไหนด้วยไม้เท้าได้เลยหรือเปล่าครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่