ย้ายไปประเทศนอร์เวย์ ควรเริ่มยังไงดีคะ ? ( เคยอยู่มาก่อนคะ)

กระทู้คำถาม
สวัสดีคะ เราอยากจะสอบถามเพื่อนๆว่า ถ้าเราจะย้ายไปอยู่ประเทศนอเวย์
ควรเริ่มต้นยังไงดีคะ เราเคยอยู่ที่นั้น 8 ปี เติบโตที่นั้นคะ แต่ตอนนี้อยู่ไทยมา 10 กว่าปีแล้วค่ะ
 มีพ่อเป็นคนนอเวย์ แต่เป็น พ่อเลี้ยงคะ ไม่ได้จดเป็นลูก บุญธรรม (ไม่รู้สาเหตุพ่อตอนนั้นคะ)
แม่จดทะเบียนกับพ่อคะ จดมา 20 กว่าปี พอมีโอกาศจะไปอยู่ได้ไหมคะ วีซ่าผ่านไรงี้คะ
พูดภาษานอเวย์ได้ค่ะ ได้พื้นฐาน  ถ้าไปในฐานะครอบครัวได้ไหมคะ อายุเกิน 18 แล้วคะ
หรือ วิธีเดียวคือต้องแต่งงานกับคนนอเวย์ถึงไปได้หรือป่าวคะ ถ้าอายุเกิน 18 ปี
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่