ช่วยหน่อยครับ งงๆ กับบอร์ด Universal เครื่องซักผ้าที่ซื้อมาเปลี่ยน

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ

พอดีเครื่องซักผ้าฝาบน 9 kg. ยี่ห้อ LG ผมบอร์ดมันเสียครับ วงจรตามรูปข้างล่างนี้
        ทีนี้ผมก็เลยไปลองหาดู เค้าให้ซื้อบอร์ด Universal มาเปลี่ยนเอง ผมก็ไปซื้อรุ่น N100 มา แต่ได้มาเป็น  YM100 แทน แต่เค้าว่ามันคือรุ่นเดียวกัน ในราคา 295 บาท ซึ่งมันก็มีวงจรข้างกล่องดังนี้

หลังจากนั้นผมก็งงๆ เพราะสายมันไม่เท่ากันต่อไม่ได้ ผมเลยไปไล่ ๆ สายที่เครื่องซักผ้าว่ามีสายไหนต่อมาที่แผงวงจรเดิมบ้าง ก็ได้ออกมาตามรูปนี้

สิ่งที่ผมคิดว่าจะต่อ (จากสายที่ไล่เองในรูป 3 ไป วงจรข้างกล่องในรูป 2 ) คือ 
มอเตอร์
M1+C2 --> (M+) ----> N
M2+M3 ---> (M-) ---> N
วาวล์น้ำเข้า
Inlet1 ---> (IV)
Inlet2 ---> N
วาวล์น้ำทิ้ง (มอเตอร์เดรนน้ำทิ้ง)
D1 ---> (DV)
D2 ---> N
ตัววาวล์ระดับน้ำ
        ตัวนี่ได้ตัวที่แถมมาจึงต่อได้ไม่มีปัญหา (โดยตัดตัวเก่าทิ้งไป) ต่อเข้าตรงช่อง
สวิตซ์ฝาปิด  
        ต่อด้านไหนก็ได้เพราะเป็นสวิตซ์
สายไฟ
       ต่อสาย L N ตรงช่อง
---------------------------------
*** ที่ผมสงสัยคือ
     1. ตรงมอเตอร์ กับ คาปาซิเตอร์น่ะครับผมต่อแบบนั้นถูกหรือเปล่า หรือควรต่อแบบไหนครับ
     2. ทำไมสายสีเหลืองกับเทามันต้องเอาไปรวมกัน มันไม่ได้ช๊อตใช่ไหม
     3. ตามรูป ผมต่อสาย N จากสายไฟ รวมกับ M1+M2+M3+C2+Inlet2+D2 อย่างนี้ถูกหรือไม่ครับ

หมายเหตุ : ถ้าทั้งหมดนี้ผิด ผมควรต่ออย่างไรครับผม
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่