ทะเบียนบ้านอยู่ๆมีคนมาอยู่ แถมแจ้งเป็นเจ้าบ้านด้วยได้เหรอ??

กระทู้คำถาม
ช่วงนี้ใกล้เลือกตั้ง เขาส่งจดหมายให้สมาชิกในบ้านไปเลือก สังเกตเห็นรายชื่อใครไม่รู้เข้ามาอยู่ พอไปถามเทศบาลกลายเป็นว่า บ้านคนละหลัง อยู่ในเขตเดียวกันใช้เลขที่เดียวกันและเล่มทะเบียนเดียวกัน? ตอนนี้ในเล่มทะเบียนบ้านก็มีเจ้าบ้าน2คน แบบนี้ได้ด้วยเหรอ ขอคัดออก เขาก็ไม่ยอม บอกเพราะเขาก็เป็นเจ้าบ้านต้องมาเจรจาเราเอาออกเองไม่ได้ทั้งๆที่เราเป็นเจ้าบ้านมานานนนนน แต่อีกฝ่ายไม่ยอมมายืดเวลา เขาเพิ่งย้ายทะเบียนเข้ามากลางปี โดยที่เราไม่รับรู้

ตอนนี้กลายเป็นทะเบียนบ้าน1เล่ม แต่โฉนดบ้าน 2 หลัง เจ้าบ้าน2คน แบบห๊ะ ทำไมไม่แยกเล่มทะเบียนบ้านอ่ะ ได้เหรอ?? ทำไมต้องมามีชื่อคนที่ไม่รู้จักมาอยู่ในทะเบียนบ้านเราด้วยอ่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่