อยากเป็นจิตอาสาค่ะ ไม่ว่าจะเป็นกู้ภัย หรือจิตอาสาอื่นๆ (อยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะ)

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ

จขกท.อายุ 23 ปี เป็นโรคซึมเศร้าค่ะ และดีขึ้นมากๆแล้ว😊
อยากที่จะทำงานจิตอาสาเพราะอยากช่วยคนอื่นจริงๆค่ะด้วยมุมมองของเราก่อนหน้านี้คือ เราไม่มีประโยชน์อะไรเลยก่อนหน้านี้ก็คือเหมือนเกาะพ่อแม่ไปวันๆค่ะ

แต่ตอนนี้ จขกท. ทำงานแล้วค่ะ พอมีรายได้มาช่วยทางครอบครัว แต่ในใจเราก็ยังคิดว่า การที่ได้ช่วยคนอื่น มันทำให้รู้สึกดีขึ้นค่ะ ทำให้รู้สึว่าตัวเองมีประโยชน์

เลยอยากมาขอคำแนะนำค่ะ หากอยากเป็นจิตอาสา(ปกติจะว่างแค่ช่วงกลางคืนเพราะทำงาน) จขกท. เป็นคนลุยๆค่ะกล้าทำกล้าลอง ไม่ได้กลัวอะไรค่ะ(ยกเว้นแมลงสาบใจแทยวาย🤣) อาการซึมเศร้าก็เหลือแค่กินยาตามหมอสั่งจนกว่าจะหายขาด เพื่อนๆพี่ๆว่า จขกท. ควรเริ่มที่จะทำจิตอาสาแบบไหนดีคะ ต้องทำยังไงบ้างคะ

จขกท.อยากทำตัวให้ไม่ว่างค่ะ อยากหาประสบการณ์ แล้วก็อยากรู้สึกดี ภูมิใจในตัวเองมากกว่าที่เป็นอยู่ในชีวิตตอนนี้ค่ะ จขกท. อยากหายในจุดที่คิดลบกับตัวเอง คือ จขกท. อยากเลิกกินยาค่ะ 555 เพราะมันบริจาคเลือดไม่ได้ อยากหายเร็วๆ และอยากมีส่วนร่วมช่วยคนอื่นได้บ้าง

เอาจริงๆอย่างน้อยก็อยากอบรมไว้ช่วยคนอื่นได้บ้าง ไม่ว่าจะเป็นงานอาสาอะไรก็ตามค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ😁 

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะคะ🙏🏻😁
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่